Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39
    Sau khi đánh giá BlackBerry Z10 dễ sửa chữa khi có hỏng hóc, iFixit tiếp tục khám phá chiếc HTC One. Điểm số mà họ dành cho chiếc điện thoại đình đám nhất của HTC One chắc hẳn cũng sẽ khiến người dùng phải cân nhắc. iFixit đánh giá HTC One là một trong những điện thoại khó sửa và thay linh kiện nhất với số điểm 1 trên 10.

HTC One sử dụng bộ vỏ nhôm nguyên khối với màn hình 4,7 inch độ phân giải Full HD, chip Qualcomm Snapdragon 600 bốn lõi tốc độ 1,7 GHz, RAM 2 GB, camera công nghệ ultrapixel 4 "chấm" và loa Boom Sound.

Đầu tiên, phải sử dụng giác hút để tháo màn hình ra khỏi bộ khung của máy.
    Tiếp tục tháo phần băng dính bảo vệ. Lúc này, vẫn chưa thể tháo màn hình ra hẳn bởi nó vẫn được kết nối với bộ khung thông qua băng cáp.
    Sử dụng công cụ chuyên dụng để tiếp cận với các phần cứng bên trong.
    Để tách hai phần của bộ khung ra không hề dễ dàng.
    iFixit cho biết bộ khung kim loại của mặt sau được cố định với mặt trước bởi các viền nhựa. Việc tách hai phần này ra sẽ khiến cho phần nhựa có thể bị hỏng.
    Bao quanh viền camera của HTC One là ăng-ten NFC và ốc vít chịu lực.

Phần lưng của HTC One sử dụng số lượng băng đồng và cáp kết nối dày đặc khiến cho việc tìm ra cổng sạc trở nên khó khăn.
    Cổng sạc được gắn cố định với bo mạch chủ bởi các ốc vít.
    Bo mạch chủ của HTC One được bọc cáp đồng ở cả hai mặt.
    Tác dụng của phần băng đồng này là bảo vệ bo mạch trước nhiệt và điện. Một khi đã bóc hai tấm băng đồng này ra thì rất khó để dán lại.
    Các linh kiện gắn trên bo mạch chủ
    Nhiều người có thể nghĩ rằng điều này là không quan trọng, nhưng thử lấy 1 trường hợp chiếc HTC One của bạn lỗi nhỏ liên quan đến loa ngoài hay camera, bạn muốn mở ra kiểm tra, thay thế thì sao? Chắc chắn không ít thợ sửa chữa sẽ từ chối nhận, vì họ sợ là khi tháo ra có thể làm hỏng một số linh kiện khác. Đó chính là trở ngại lớn nhất với người dùng, vì những lỗi lặt vặt là khó tránh khỏi với bất kỳ thiết bị nào.
    Nguồn: iFixit - theo: sohoa

View more random threads:

Guest
    Cái này thể hiện sự chênh lệch về trình độ thiết kế phần cứng. Bác nào dùng PC thì cũng biết, những chiếc PC của các hãng HP, Dell tháo lắp dễ dàng thế nào, còn mấy chiếc Acer hay máy "Đông Nam Á" (máy tự lắp ráp) tháo lắp vất vả hơn nhiều.

P/S: có lẽ HTC chỉ copy được thiết kế bề ngoài của Z10 (do hình ảnh bị rò rỉ từ lâu) chứ hồi đó họ không có bản nguyên mẫu của BlackBerry để copy thiết kế bên trong :P

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi m100
    Cái này thể hiện sự chênh lệch về trình độ thiết kế phần cứng. Bác nào dùng PC thì cũng biết, những chiếc PC của các hãng HP, Dell tháo lắp dễ dàng thế nào, còn mấy chiếc Acer hay máy "Đông Nam Á" (máy tự lắp ráp) tháo lắp vất vả hơn nhiều.

P/S: có lẽ HTC chỉ copy được thiết kế bề ngoài của Z10 (do hình ảnh bị rò rỉ từ lâu) chứ hồi đó họ không có bản nguyên mẫu của BlackBerry để copy thiết kế bên trong :P
    So sánh phần cứng Smartphone và Laptop rất khập khiễng, tất cả Laptop đều có 1 điểm chung là dễ tháo lắp những phần cơ bản ( Ram, HDD, ổ CD ) để nâng cấp.

Về ý kiến HP, Dell dễ tháo lắp hơn so với Acer, hàng ĐNÁ, .. thì mình ko đồng ý, vì mình đã từng tháo 2 con HP và 1 con Acer ra kiểm tra - tháo HP ở lần thử đầu tiên luôn vã mồ hôi hơn hẳn. Tương tự, điện thoại mình cũng bung từ Samsung, Nokia cho tới BlackBerry - nếu Samsung và Nokia chỉ cần tháo vài con ốc là đã bung bét khoả thân hết ra thì BB 8830 lại làm mình rất đau đầu ở lần thử đầu tiên. Dễ thấy, NSX càng tiếng tăm và không "thị trường" thì đồ của họ càng khó mở.

Smartphone là phần cứng gắn chết, vì vậy thiết kế nguyên khối cũng phải đảm bảo kĩ thuật để hạn chế tháo lắp sửa chữa, với kinh nghiệm của HTC thì mình nghĩ là họ thừa sức làm việc này. Việc thiết bị công nghệ dễ tháo lắp hay không cũng 1 phần do định hướng ban đầu - hoàn toàn không liên quan tới trình độ thiết kế phần cứng bên trong. HTC 1 năm có bao nhiêu sản phẩm ~ BB 1 năm có bao nhiêu sản phẩm ? Đủ thấy tương quan và kinh nghiệm của 2 bên chẳng thua kém gì nhau, vì vậy ko nên so sánh :-$

Trích dẫn Gửi bởi meodaibac
    So sánh phần cứng Smartphone và Laptop rất khập khiễng, tất cả Laptop đều có 1 điểm chung là dễ tháo lắp những phần cơ bản ( Ram, HDD, ổ CD ) để nâng cấp.
    @meodaibac: ủa, có ai so sánh smartphone với laptop đâu bác, mình so sánh 2 con PC với nhau mà

Và tất cả những gì bác nói mình cũng chẳng đồng ý chút nào, bác tháo con HP lần đầu vã mồ hôi chẳng qua bác không để ý mà thôi. Nó rất ít ốc vít, chủ yếu dùng nẫy nhựa nên có thể không cần đến tuốc nơ vít vẫn có thể bung hết ruột gan em nó ra.

Và mình không phải chuyên gia phần cứng, bác cũng vậy thôi nên không nên tranh cãi làm gì, vì đã có mấy thằng chuyên gia của iFixit nó đã đánh giá rồi.

Trích dẫn Gửi bởi meodaibac
    Smartphone là phần cứng gắn chết, vì vậy thiết kế nguyên khối cũng phải đảm bảo kĩ thuật để hạn chế tháo lắp sửa chữa
    Còn câu này của bác thì rõ ràng là nếu mua 1 chiếc "gắn chết" như vậy, chỉ hỏng 1 lỗi nhỏ là phải thay cả chiếc smartphone luôn còn gì, nếu là người nhiều tiền thì không nói làm gì, còn mình tiền ít nên phải tính đến chuyện sửa chữa được để sử dụng lâu dài bác ah.

Mua con này hư mà hết bảo hành xác định mua máy mới rồi.

@m100 : Bạn nhắc tới laptop trong 1 bài viết về smartphone thì không phải là 1 sự so sánh ngầm sao ? Và mình cũng chỉ mượn thêm ví dụ để làm rõ vấn đề thôi

Thêm nữa, rõ ràng mình đã bảo là "phần cứng gắn chết" nên "phải đảm bảo kĩ thuật để hạn chế tháo lắp sửa chữa" ( phần cứng ở đây là ram, cpu, adapter wifi, .. vì mình có so sánh với laptop ở trên, và sự khác nhau của nó - 1 bên là dễ tháo lắp để nâng cấp, 1 bên là ko thể nâng cấp, vì vậy hạn chế tháo lắp )

Và phần lớn các smartphone bạn dùng đều có phần cứng gắn chết bạn ạ. Bạn tính đến chuyện sửa chữa, mình chưa hiểu bạn sẽ sửa chữa gì nếu bị 1 "lỗi nhỏ" phần cứng ? Nếu trong thời gian bảo hành, bạn có thể được bảo hành nếu do lỗi của NSX, còn hết thời gian bảo hành thì ai sẽ bảo hành cho bạn đây ? Hiển nhiên, 1 lỗi nhỏ thuộc phần cứng thì cả con smartphone cũng bỏ - đâu thiếu trường hợp BB die nguồn, mãi mãi ra đi.

Quay trở lại mục đích ban đầu, đó là vì bạn bảo HTC sao chép ý tưởng của BB và chênh lệch về trình độ thiết kế phần cứng - và mình phủ nhận điều này, vì sao thì mình cũng đã nói ở trên.

HTC One là thiết kế Unibody, Z10 thì không - đều do định hướng thiết kế sản phẩm. Vì vậy phần cứng bên trong phải được lắp đặt tùy thuộc vào định hướng thiết kế này, nên việc bạn đem 2 thiết bị ra và bảo là sao chép của nhau như vậy thật sự khập khiễng và không khách quan #:-s

@m100 : Bạn nhắc tới laptop trong 1 bài viết về smartphone thì không phải là 1 sự so sánh ngầm sao ? Và mình cũng chỉ mượn thêm ví dụ để làm rõ vấn đề thôi

Thêm nữa, rõ ràng mình đã bảo là "phần cứng gắn chết" nên "phải đảm bảo kĩ thuật để hạn chế tháo lắp sửa chữa" ( phần cứng ở đây là ram, cpu, adapter wifi, .. vì mình có so sánh với laptop ở trên, và sự khác nhau của nó - 1 bên là dễ tháo lắp để nâng cấp, 1 bên là ko thể nâng cấp, vì vậy hạn chế tháo lắp )

Và phần lớn các smartphone bạn dùng đều có phần cứng gắn chết bạn ạ. Bạn tính đến chuyện sửa chữa, mình chưa hiểu bạn sẽ sửa chữa gì nếu bị 1 "lỗi nhỏ" phần cứng ? Nếu trong thời gian bảo hành, bạn có thể được bảo hành nếu do lỗi của NSX, còn hết thời gian bảo hành thì ai sẽ bảo hành cho bạn đây ? Hiển nhiên, 1 lỗi nhỏ thuộc phần cứng thì cả con smartphone cũng bỏ - đâu thiếu trường hợp BB die nguồn, mãi mãi ra đi.

Quay trở lại mục đích ban đầu, đó là vì bạn bảo HTC sao chép ý tưởng của BB và chênh lệch về trình độ thiết kế phần cứng - và mình phủ nhận điều này, vì sao thì mình cũng đã nói ở trên.

HTC One là thiết kế Unibody, Z10 thì không - đều do định hướng thiết kế sản phẩm. Vì vậy phần cứng bên trong phải được lắp đặt tùy thuộc vào định hướng thiết kế này, nên việc bạn đem 2 thiết bị ra và bảo là sao chép của nhau như vậy thật sự khập khiễng và không khách quan #:-s

@meodaibac: xin lỗi bác, mình không có nhiều tiền để mua hàng chính hãng, chỉ mua hàng xách tay thôi nên không có bảo hành bác ah

Còn bác làm ơn đọc kỹ lại bài của mình (post #2) đi xem có từ laptop nào ở đó không. Rõ ràng là mình so sánh 2 chiếc PC, mà PC thì ai cũng hiểu là máy tính để bàn. Mình không có Laptop để dùng, chỉ có máy tính để bàn thôi nên không có dám nhận xét về Laptop đâu bác ah.

Mà so sánh HTC One với Z10 bác cũng kêu là khập khiễng, nó cùng là 1 chiếc smartphone cao cấp (giá chắc chắn ngang nhau), phong cách thiết kế khác nhau thì mới cần phải so sánh xem cái nào tiện lợi hơn trong việc sửa chữa, thay thế linh kiện (như topic này đề cập) chứ. Bác "mê" từ "khập khiễng" quá hay sao vậy?

Mà mình thấy tranh luận với bác cũng "khập khiễng" lắm, thôi stop ở đây nhé, mình không nói gì thêm với bác về vụ này nữa đâu.

@meodaibac: xin lỗi bác, mình không có nhiều tiền để mua hàng chính hãng, chỉ mua hàng xách tay thôi nên không có bảo hành bác ah

Còn bác làm ơn đọc kỹ lại bài của mình (post #2) đi xem có từ laptop nào ở đó không. Rõ ràng là mình so sánh 2 chiếc PC, mà PC thì ai cũng hiểu là máy tính để bàn. Mình không có Laptop để dùng, chỉ có máy tính để bàn thôi nên không có dám nhận xét về Laptop đâu bác ah.

Mà so sánh HTC One với Z10 bác cũng kêu là khập khiễng, nó cùng là 1 chiếc smartphone cao cấp (giá chắc chắn ngang nhau), phong cách thiết kế khác nhau thì mới cần phải so sánh xem cái nào tiện lợi hơn trong việc sửa chữa, thay thế linh kiện (như topic này đề cập) chứ. Bác "mê" từ "khập khiễng" quá hay sao vậy?

Mà mình thấy tranh luận với bác cũng "khập khiễng" lắm, thôi stop ở đây nhé, mình không nói gì thêm với bác về vụ này nữa đâu.

Trích dẫn Gửi bởi m100

Mình cũng không đồng ý với bạn. Đúng là Z10 rò rỉ khá sớm so với HTC One nhưng mình không tin là HTC phụ thuộc vào hình thức của Z10 để thiết kế hình dáng HTC One.

Hầu hết các thiết kế không phải một sớm một chiều được thông qua. Nó theo kế hoạch và lộ trình dài hạn. Từ khâu chuẩn bị nguyên vật liệu, chất liệu, thiết kế, thi công và sản xuất. Họ tính hết cả tương lai vài năm để định hướng chiến lược cho các dòng tiếp theo. Đâu dễ gì có thể thay đổi ngay tức khắc.

Còn vấn đề trong nội dung bài, rõ ràng HTC cũng khá tự tin khi quyết định Unibody chiếc HTC One. Chắc chắn họ đã nghiên cứu thật kỹ lưỡng và trải qua quá trình thử nghiệm khắc nghiệt. HTC vốn dĩ không được đánh giá cao về pin, chưa kể Android cũng là hệ điều hành tốn pin nữa.

Nói gì thì gì, má Android mà Unibody và khó tháo ráp như này thì người dùng cứ coi chừng. Mua hàng ngoài là có ngày chết toi, tiền mất tật mang là cái chắc.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 17
    Bài viết cuối: 06-12-2015, 06:55 PM
  2. Video chi tiết tháo rời các linh kiện trong BlackBerry Priv
    Bởi tui2831yuas trong diễn đàn BlackBerry Priv
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 02-12-2015, 12:26 PM
  3. Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 13-01-2014, 04:57 PM
  4. Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 23-05-2013, 09:15 AM