Để có thể dễ dàng trúng tuyển khi phỏng vấn xin việc, ứng viên cần phải có kỹ năng tạo ấn tượng tốt với nhà tuyển dụng. Thế nhưng, việc phỏng vấn xin việc tại các doanh nghiệp không phải là điều dễ dàng. Khi mà ngoài kia cũng có biết bao ứng viên tiềm năng khác thì liệu một sinh viên mới ra trường cần phải có những gì để làm hài lòng nhà tuyển dụng. Các câu hỏi trên có lẽ là những câu hỏi mà rất nhiều ứng viên đang quan tâm. Một số thông tin dưới đây chắc chắn sẽ giúp ứng viên giải đáp thắc mắc trên.

Câu hỏi đầu tiên và cũng là câu hỏi mà trong bất kỳ cuộc phỏng vấn nào cũng có đó là giới thiệu về bản thân của ứng viên. Với câu hỏi này, ứng viên cần trả lời các thông tin liên quan đến bản thân một cách khái quát và đầy đủ nhất. Đây là một trong những tips giúp ứng viên ghi điểm trước khả năng ngôn ngữ và giao tiếp của mình.Trong quá trình trình bày, ứng viên cần trả lời dứt khoát, tự tin và niềm mong muốn của mình với công việc ứng tuyển. Vì vậy trước khi phỏng vấn, ứng viên cần luyện tập kỹ phần này tại nhà.
Việc tìm hiểu về vị trí công việc mà bạn ứng tuyển thôi là chưa đủ. Để bạn có thể tạo ấn tượng tốt với nhà tuyển dụng, bạn cần thể hiện mối quan tâm của mình đối với công ty. Một số vấn đề mà bạn có thể đề cập đến như lịch sử hình thành công ty, thành tựu nổi bật, ngành nghề liên quan, nhân lực,... Trong quá trình phỏng vấn, chỉ cần bạn khéo léo lồng ghép một số câu hỏi trên là bạn đã có một điểm cộng lớn từ nhà tuyển dụng rồi đấy.

Chắc hẳn nhiều ứng viên cũng đang nhiều khó khăn khi mà không biết nên mong muốn mức lương như thế nào khi ứng tuyển. Bạn có thể suy nghĩ và đưa ra mức lương mà phù hợp với năng lực cũng như kinh nghiệm làm việc của bản thân. Tuy nhiên, khi mới đầu nhận vào làm, bạn cũng không nên đòi hỏi quá cao. Việc đi đúng giờ, tác phong nhanh nhẹn, giọng nói rõ ràng, trang phục lịch sự cũng là một điểm cộng lớn dành cho bạn khi phỏng vấn xin việc. Phỏng vấn xin việc sẽ không còn là nỗi lo lắng đối với nhiều ứng viên nếu biết cách chinh phục nhà tuyển dụng hiệu quả. Vậy làm như thế nào để các ứng viên có thể trúng tuyển vào công ty một cách dễ dàng nhất?

>>> Xem thêm : công ty headhunter - Những điều bạn chưa biết