Thói quen vệ sinh sau khi quan hệ là tốt nhưng đôi khi việc quá sạch sẽ cũng có thể gây ra những hậu quả không ngờ. Bạn hãy tránh những hành động vệ sinh quá mức sau để vùng kín khỏe mạnh hơn.

1. Thụt rửa bên trong âm đạo
phụ nữ thường nghĩ rằng mình cần làm sạch cả bên trong âm đạo sau khi quan hệ nên dùng nước và dung dịch vệ sinh để thụt rửa. Tuy nhiên, việc này có thể dẫn đến mất sự thăng bằng thiên nhiên của vi khuẩn bảo vệ âm đạo và khiến bạn dễ nhiễm trùng hơn.
Âm đạo có khả năng tự làm sạch nên sau khi quan hệ bạn chỉ cần rửa bên ngoài cửa mình chứ không cần thụt rửa vào bên trong.
>>> Thao khảo chuyên mục liên quan:
2. Dùng sản phẩm làm sạch quá mạnh
Ngoài việc thụt rửa, các loại khăn lau, kem bôi hay thuốc xịt vệ sinh vùng kín có thể chứa xà phòng quá mạnh. Những chất gột rửa này có thể sẽ khiến da bị kích ứng rất nặng nên bạn chỉ cần tránh dùng những sản phẩm trên lên vùng da mẫn cảm của mình. Nếu muốn, bạn cũng có thể sử dụng khăn giấy không hương liệu dành cho em bé hoặc chỉ cần dùng nước ấm vệ sinh sau khi quan hệ.

Vệ sinh sau khi quan hệ là một bước quan trọng giúp bạn phòng tránh những bệnh lây qua đường tình dục nguy hiểm.

soát sức khỏe định kỳ
thỉnh thoảng, bạn tình của bạn có thể bị nhiễm trùng nhưng không biết và vô tình lây những nhiễm trùng này cho bạn. Vậy nên, nếu bạn thấy các triệu chứng như ngứa, rát hoặc có dịch dày, trắng từ âm đạo hoặc dương vật thì hãy đi khám ngay nhé.

Ngay cả khi không có dấu hiệu nhiễm trùng, bạn cũng cần đi khám phụ khoa hoặc nam khoa định kỳ để phát hiện sớm bất kỳ mầm bệnh nào. Điều này đặc biệt quan yếu nếu bạn quan hệ với bạn tình mới.

Những lưu ý khi vệ sinh vùng kín trên rất quan trọng, đặc biệt là khi bạn muốn quan hệ dục tình khi mang thai vì đây là lúc bạn rất dễ bị nhiễm trùng. Ngoài những lưu ý giữ vệ sinh thân thể trên, bạn còn có thể trải một chiếc khăn tắm lên giường khi quan hệ để giữ vệ sinh giường nệm tốt hơn.