Du lịch Úc cần chuẩn bị những gì? Chuẩn bị tiền mặt, phương tiện đi lại, quần áo cho phù hợp với thời tiết... các bạn đã biết hết chưa. Nếu bạn vẫn còn băn khoăn thì hãy cùng tham khảo kinh nghiệm du lịch Úc tự túc thực tế của Umove Travel dưới đây nhé.

10 kinh nghiệm xin visa du lịch Úc không phải ai cũng biết

Đi du lịch úc tự túc theo cách của mình là cách tốt nhất để khám phá xứ sở chuột túi này. Tại sao lại như vậy: thứ nhất bạn chủ động được về thời gian, lúc nào công việc ra rảnh rỗi thì đi. Thứ hai bạn sẽ tiết kiệm được chi phí vì sao vậy bạn có thể ở phòng dorm (phòng tập thể, với những người bạn khác để tiết kiệm chi phí) và di chuyển bằng các phương tiện công cộng. Thứ ba, bạn thích đi đâu thì đi không bị bó buộc vào lịch trình được sắp đặt sẵn.

Còn vô vàn các lý do mà nếu đi tour bạn gặp phải như: nếu đi một mình phải trả thêm tiền phòng riêng, ốm cũng phải đi vì chắc chắn đoàn di chuyển rất nhanh và rất nhiều từ thành phố này sang thành phố khác.Nên rất khó cho bạn trong trường hợp bị ốm,mệt muốn nghỉ ở nhà chờ đoàn về thì cũng rất khó. Chính vì vậy, du lịch Úc tự túc sẽ giúp bạn có nhiều trải nghiệm tuyệt vời hơn mà bạn sẽ cảm nhận rõ rệt khi khám phá theo cách của riêng mình.

Umove Travel sẽ chia sẻ kinh nghiệm khi đi du lịch tự Úc để các bạn có thêm thông tin cho chuyến đi của mình nhé
Kinh nghiệm xin visa du lịch Úc tự túc:
Úc là nước xét duyệt visa khá khó và khắt khe với nhiều giấy tờ nhân thân nhất trong các Đại sứ quán nhằm mục đích đảm bảo rằng bạn đi và sẽ quay trở về sau khi kết thúc chuyến đi. Thời gian visa Úc thường cấp với thời hạn 1 năm, được phép lưu trú 3 tháng, và được phép ra vào 1 hoặc nhiều lần (tùy hồ sơ). Có những hồ sơ tốt thời hạn có thể lên đến 3 năm, nhưng thường là cho thời hạn 1 năm

Nên đi du lịch Úc vào thời điểm nào?
Mỗi mùa của Úc lại có nét đẹp riêng, mùa xuân của Úc từ tháng 9 đến tháng 11 với không khí ấm áp, rất nhiều các loại hoa khoe sắc. Mùa hè từ tháng 12 đến tháng 2 hàng năm, bạn có thể thoải mái tham gia các hoạt động thể thao ngoài trời. Nếu bạn muốn ngắm những thảm lá vàng lá đỏ trong tiết trời thu mát mẻ thì đến úc vào tháng 3 đến tháng 5 hàng năm. Nếu ai lại muốn ngắm tuyết và các hoạt động thể thao mùa đông thì đến úc thì tháng 6 đến tháng 8 hàng năm nhé. Tùy thời gian và sở thích của các bạn mà chọn thời gian phù hợp nhất trong năm nhé.

Giấy tờ xin visa công tác ÚC gồm những gì?

Kinh nghiệm mua vé máy bay khi đến Úc:
Bay đến Úc thì có khá nhiều hãng bay nhưng phổ biến nhất thì nên chọn Việt Nam Airline đến Air Asia hay Singapore Airline. Nếu bạn bay từ Hà Nội mà muốn bay thẳng thì nên chọn bay đến Melbourn trước và bay về từ Sydney thì sẽ tốt hơn. Tại sao vậy, vì chiều đi đến Melbourne bạn sẽ phải quá cảnh ở Hồ Chí Minh, chiều về nếu bay từ Sydney thì sẽ bay thẳng cho đỡ mệt mỏi.
Ngoài ra nếu bạn đến các thành phố khác như Adelaide thì nên chọn những hãng hàng không như Singapore Airline sẽ có chỉ phải transit 1 điểm thay vì 2 điểm như các hãng khác. Vì vậy, tùy thời điểm muốn đi, tùy thành phố muốn đến mà chọn hãng bay cho phù hợp, hãy tham khảo các công ty du lịch hoặc phòng vé để nhận được sự tư vấn tốt nhất.

Khách sạn:
Khách sạn ở Úc không hề rẻ, chi phí khá cao, khách sạn xoàng xĩnh tầm 3 sao ở trung tâm thành phố cũng tầm 100-140 USD/đêm (tùy vị trí và thương hiệu của khách sạn). Tuy nhiên nếu bạn xác định đi tự túc, tự khám phá thì nguyên tắc chọn khách sạn luôn là: ở trung tâm thành phố, gần các bên xe bus, tàu điện ngầm và các phương tiện công cộng khác. Nếu túi tiền của bạn rủng riểng thì tự thưởng cho mình các khách sạn xịn, còn nếu không chúng ta sẽ chọn phòng dorm (phòng ở cùng nhiều khách khác đến từ khắp nơi trên thế giới, có phòng 4, 6, 8 và có nơi lên đến 16 người).

Chắc chắn nhiều bạn sẽ chọn khám phá ở Sydney, nên Umove Travel sẽ giới thiệu bạn một nơi cực chất với tiêu chí: trung tâm thành phố, giá rẻ, bạn có thể đi bộ đến các điểm như Opera House (mất tầm 2,5km), công viên. Giá chỉ tầm 800.000/người/đêm (phòng 8 người/phòng, có bao gồm ăn sáng: sữa, bánh mì, ngũ cốc). Hostel này có bếp, bát đũa, tủ lạnh… đầy đủ các trang thiết bị cho bạn nấu nướng. Khi check out bạn phải tự tay rút ruột chăn, gối ra trả khách sạn. Umove Travel đã đi nhiều nơi, ở nhiều phòng dorm mà chưa thấy nơi nào mà hostel lại đông đến vậy. Khi xuống bếp để nấu thì nhìn trong bếp có khoảng 20 người với 6-8 người đứng nấu ăn (toàn thanh niên) nói chuyện rôm rả, còn lại đang ngồi ăn tối với không khí rất vui vẻ và sôi nổi. Họ trao đổi về những chuyến đi, những khám phá hôm nay hoặc trước đây họ đã có, làm cho tôi cũng phải phấn khích với không khí đó của họ. Đó là Ady's Place Backpackers, một địa điểm ở mà chúng tôi rất ưng ở Sydney