Bất kỳ ai cũng sẽ có khoảng thời gian cảm thấy mệt mỏi sau những ngày làm việc vất vả. Tuy nhiên, nếu bạn cảm thấy mình đang có những dấu hiệu dưới đây diễn ra trong thời gian dài, rất có thể cơ thể bạn đang bị căng thẳng quá mức và cần nghỉ ngơi để hồi phục.

Tham khảo các việc làm hấp dẫn tại trang việc làm https://www.careerlink.vn/tim-viec-lam-tai/ha-noi/HN
Mất ngủ
Mất ngủ vì quá tải công việc hay lo lắng về những vấn đề bạn gặp phải trong cuộc sống sẽ khiến cơ thể bạn mất đi năng lượng và thiếu khả năng tập trung. Mất ngủ là dấu hiệu khá nghiêm trọng bởi khi bạn không thể ngủ, cơ thể sẽ càng kiệt sức hơn vào hôm sau. Nếu bạn không thể ngủ ngon trong vài ngày liền, tốt hơn hết là hãy xin phép để xả hơi và tìm đến nơi có không khí trong lành để phục hồi năng lượng.
Đau đầu thường xuyên
Bạn chưa từng hoặc hiếm khi bị đau đầu trước đây. Thế nhưng, gần đây đột nhiên bạn thấy những cơn đau đầu xuất hiện liên tục khiến bạn cảm nhận có gì đó không ổn. Nếu những cơn đau đầu diễn ra một bên đầu đi kèm cảm giác các sợi dây thần kinh giật từng đợt theo nhịp tim thì chắc chắn đó là tình trạng quá căng thẳng gây nên. Nghỉ ngơi là điều bạn nhất định phải thực hiện nếu muốn tiếp tục công việc một cách suôn sẻ và tránh dẫn đến bệnh đau đầu kinh niên.
Luôn mệt mỏi

Frustrated businesswoman
Trưởng phòng Tư vấn Tuyển dụng CareerLink chi sẻ, mệt mỏi, thiếu năng lượng thường xuyên là những dấu hiệu của stress. Bạn cảm thấy mình không đủ năng lượng trong mỗi hoạt động, không muốn thức giấc vào mỗi buổi sáng để đến công ty, không thích thú với những sở thích của mình như mọi khi, thường xuyên muốn nằm thì nhất định bạn đã chịu đựng căng thẳng trong một thời gian dài. Những dấu hiệu trên chứng tỏ mức độ căng thẳng của cơ thể bạn đang tăng cao và rất dễ dẫn đến tình trạng nghiêm trọng hơn. Hãy tạm dừng công việc lại để chăm sóc cơ thể đang trong trạng thái “đình công”.
Tha phiền quá nhiều về công việc
Bạn hiếm khi chia sẻ hay kể nhiều về công việc của mình cho người khác. Nhưng bỗng dưng bạn thấy mình thay đổi và thường xuyên muốn kể lể, than phiền với người thân, bạn bè hoặc thậm chí là đồng nghiệp thì bạn đang gặp phải áp lực hoặc căng thẳng vì công việc. Nếu cứ than phiền như vậy thì cũng không ai có thể giúp tâm trạng bạn tốt hơn. Thay vào đó, bạn hãy xin nghỉ phép, tách mình ra khỏi công việc và thực hiện một chuyến đi để cải thiện tinh thần.
Mất tập trung trong công việc
Mất tập trung vào những việc đang làm là dấu hiệu sớm của căng thẳng. Biểu hiện của mất tập trung chính là bạn cảm thấy xao nhãng trong công việc, dễ dàng phân tán tư tưởng bởi tác động của môi trường xung quanh và không thể hoàn thành công việc như đã lên kế hoạch. Thậm chí, bạn có thể gặp một số vấn đề liên quan đến trí nhớ tạm thời như đãng trí, thường xuyên quên mất việc mình đã làm hoặc đang nói. Việc mất tập trung hoặc đãng trí sẽ khiến khả năng phán đoán của bạn kém đi, làm giảm sút hiệu quả công việc và thậm chí có thể dẫn đến tình trạng lo âu, trầm cảm. Nếu bạn thấy rằng bạn đang gặp vấn đề về khả năng tập trung, hãy dành thời gian nghỉ ngơi để đầy lùi tình trạng căng thẳng thần kinh quá mức.
Dễ xúc động
Căng thẳng khiến cho bạn khó kiểm soát được cảm xúc của mình. Điều này lý giải vì sao những người căng thẳng rất dễ xúc động trước mọi hành vi của những người xung quanh. Bạn có thể dễ dàng khóc nếu làm hỏng một chiếc bút, làm đổ cà phê, dễ cau mày hay bực tức trước những lời nói khó nghe của người khác… Khi mọi thứ xung quanh đều có thể khiến bạn ức chế và cáu gắt bởi tâm trạng tồi tệ của mình, đó là dấu hiệu cơ thể bạn đang cần được chăm sóc.
Đau dạ dày
Khi luôn trong tình trạng căng thẳng kéo dài, các dây thần kinh sẽ kích ứng hình thành lượng axit nhiều quá mức cần thiết gây viêm loét dạ dày. Ngoài ra, căng thẳng cũng có thể gây viêm các bộ phận khác trong cơ thể như ruột gây đau bụng, đầy hơi, buồn nôn và các triệu chứng khác.
Trong trường hợp này, bạn cần dành ra một khoảng thời gian để phục hồi cơ thể. Hãy xác định nguyên nhân gây ra những lo lắng, căng thẳng và phương pháp điều trị phù hợp. Ngoài ra, bạn cũng cần đến gặp bác sĩ để được kê đơn thuốc giảm căng thẳng và các vấn đề liên quan.
Nguồn : http://tintucmoi.vn/featured/7-dau-h...-vi-cong-viec/