Được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự nếu là một trong những trường hợp sau đây. Hãy cùng chúng tôi khám phá xem đó là những trường hợp nào nhé.

Đối với câu hỏi học cao đẳng có được hoãn nghĩa vụ quân sự hay không? Các giảng viên trường cao đẳng Dược TPHCM (caodangyduochochiminh.vn) cũng đã nhận được rất nhiều từ phía các em sinh viên của nhà trường. Cán bộ phòng đào tạo của trường cao đẳng Dược TPHCM xin được trả lời cho các em như sau:

Các trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015.
Quy định về tạm hoãn, miễn nghĩa vụ quân sự cho bạn tham khảo cụ thể như sau:

Theo đó, người đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc các cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Nếu như đang là sinh viên cao đẳng hệ chính quy thì theo quy định này thì các em hoàn toàn có thể được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự trong trường hợp này. Việc gọi thực hiện nghĩa vụ quân sự có thể diễn ra hàng năm sau khi bạn đã hoàn thành xong chương trình học tại trường đại học, cao đẳng cho đến khi bạn hết tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự hoặc khi không còn căn cứ để tạm hoãn nữa thì bạn sẽ phải chấp hành lệnh gọi nhập ngũ.

Theo quy định tại Điều 42 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 thì thẩm quyền ra quyết định tạm hoãn nghĩa vụ quân sự thuộc về Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện. Tuy nhiên, vấn đề xem xét, đăng kí và quản lý danh sách công dân ở địa phương thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ, miễn gọi nhập ngũ thuộc về thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp xã (Điều 6 Nghị định 38/2007/NĐ-CP). Theo đó, muốn tạm hoãn nghĩa vụ quân sự thì bạn cần thực hiện đầy đủ các thủ tục sau:
Bạn cần chuẩn bị một bộ hồ sơ yêu cầu tạm hoãn nghĩa vụ quân sự (NVQS) được pháp luật quy định cụ thể bao gồm:

- Bản chính đơn xin tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình.

- Giấy tờ chứng minh đối tượng được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình.

Sau khi đã hoàn thành các thủ tục cần thiết, bạn sẽ tiến hành nộp hồ sơ này tại Ủy ban nhân dân cấp xã để giải quyết. Ủy ban nhân dân cấp xã sẽ tiến hành kiểm tra lại hồ sơ xin tạm hoãn nghĩa vụ quân sự, sau đó tiến hành xác minh xem bạn có thuộc đối tượng được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự hay không. Sau đó Ủy ban nhân dân xã sẽ tiến hành thông báo kết quả xem bạn có thuộc đối tượng được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự hay không và sẽ có câu trả lời cho bạn trong thời gian sớm nhất.