Reading là kỹ năng em thích nhất trong cả 4 kỹ năng trên, em rất thích đọc đặc biệt là các lĩnh vực về khoa học, động thực vật,…. Trong quá trình học tại Hợp Điểm em cũng được cô giáo dạy cho em các kỹ năng đọc nhanh, đoán từ để em có thể chóng vánh đọc hiểu được bài tránh làm mất thời kì trong lúc thi. Em cũng xin chia sẻ thêm cho các bạn rằng các bạn nên đọc thật nhiều sách vở, tài liệu về ắt các lĩnh vực có thể tưởng nghe đâu chẳng liên quan gì nhưng có thể chúng lại cực kỳ có ích cho bản thân nhằm tăng vốn từ vựng

Xuân Hương: Ngoài giờ học Listening với tía tại trung tâm ra thì khi về nhà em rất thích nghe nhạc, hầu như em dành thời gian rỗi rãi để nghe nhạc và trong lúc nghe em thường nhẩm theo lời bài hát, lần sau khi giai điệu bài hát vang lên là em nhớ luôn lời bài hát đó, em cũng thường xem tivi các chương trình học ielts ở đâu tốt nước ngoài và nắm lắng nghe không nhìn phần phụ đề, em nghĩ đó cũng là một cách học kỹ năng Listening khá tốt mà lại vừa thư giãn.

Xuân Hương:Kỹ năng Writing em được 6.5 nhưng em vẫn chưa ưng ý. Nhược điểm của em là cứ mỗi khi em muốn viết về một điều gì đó thì các ý thường tuôn ra trong đầu bằng tiếng Anh nhưng khi em viết lại thì em lại không hài lòng về đọan viết mới rồi và em lại xóa nó đi, cứ nhiều lần như vậy em lại không có hứng để tiếp tục viết nữa nên em lại thôi. Em nghĩ em sẽ khắc phục bằng cách sẽ luyện viết thật nhiều nữa.

Xuân Hương: Về phần Speaking trong vòng 2 phút thì BGK đề nghị em kể lại: “một cuộc chuyện trò trên điện thoại làm em nhớ nhất”. Thật sự thì phần này sau khi nói xong thì thời kì vẫn còn rất nhiều và phần thời kì còn lại em không biết nói gì thêm thế là em và BGK lại nhìn nhau!!! Phần Speaking có nhẽ là phần em ít chuẩn bị nhất cho kỳ thi vì trong giờ học Speaking em rất rụt rè mặc dù nhận được nhiều sự động viên từ thầy cô, cho đến trước ngày thi 3 ngày thì em tập nói thêm với chị của em ( hiện đang học lớp 11 tại Mỹ ), ban đầu thì em nghe đâu không nói được, ấp úng nhiều và phải liền dành thời kì suy nghĩ trước khi nói, những tội này thì vững chắc chẳng thể xảy ra trong lúc thi được nên em chũm làm sao tập nói thật trôi chảy, suy nghĩ thật nhanh trước khi nói tránh làm mất thời kì của BGK. Em cũng vượt qua kỹ năng Speaking này với số điểm 7.0

Xuân Hương: Em có một số san sớt như sau: phần Reading các bạn hãy tìm hiểu và đọc thật nhiều tài liệu về tất các lĩnh vực để tăng sự hiểu biết cũng như vốn từ vựng. Phần Listening hãy dành thời gian thư giãn bằng cách nghe nhạc và xem tivi nhưng đừng quên lắng tai ngữ điệu cũng như cách phát âm từ người nói. Đừng nói quá nhanh nếu không muốn dành “thời kì chết” cho BGK trong phần Speaking. Và chung cuộc là phần Writing, hãy cố kỉnh viết phần dàn bài nhanh gọn dành thời kì cho việc viết và biểu đạt bài viết thật rõ ràng, sạch sẽ, tránh tẩy xóa trong bài thi. Chúc các bạn sẽ thi thất tốt.

Hợp Điểm: Nếu không có gì đổi thay thì tháng 9 này em sẽ luyện thi ielts ở đâu tại tphcm nộp đơn vào 1một số trường High School tại Mỹ, em có dự định nào cũng như sự chuẩn bị nào cho việc nộp đơn này chưa?

Xuân Hương: có lẽ em sẽ tìm hiểu thêm về khóa Academic Writing tại Hợp Điểm để cải thiện kỹ năng Writing ngày nay cũng như cách thức làm sao viết 1 bài Essay ấn tượng để nộp vào các trường tại Mỹ.

Chị Vũ Khánh Linh, sv năm cuối trường ĐH Ngoại thương, người đạt 9.0 điểm đọc trong kỳ thi DẠY HỌC IELTS Ở ĐÂU TẠI TPHCM san sớt: “Mình yêu thích học Tiếng Anh từ nhỏ nên luôn luôn đắm mình trong đó, lúc thì nghe nhạc, đọc sách báo, đặc biệt là mình mê truyện comic – truyện hài nên đọc suốt, vừa giải trí, vừa tăng vốn từ vựng và sự hiểu biết.”

Trong quá trình ôn luyện: Nhớ câu mưa dầm thấm lâu không? Đó, mỗi ngày học một ít, chuyên chú, từ từ tĩnh tâm mà học. Đừng nóng vội nhé. Khi bắt gặp các từ mới, không vội tra từ điển và cũng không nên tra từ điển ắt các từ mới mà bạn gặp phải. Tốt nhất, bạn hãy học cách đoán ý dựa vào ngữ cảnh.

Khi làm bài thi phần reading thì cách tốt nhất là đọc lần lượt, đọc câu nào chắc câu đó và nhớ ghi luôn vào answer sheet bởi nếu bạn viết vào booklet sau đó mới điền vào answer sheet thì sẽ không đủ thời gian cho bài thi. Để tránh lẫn lộn trong khi làm bài, bạn cũng nên hạn chế việc nhảy bài hay nhảy đoạn.

9.0 là con số trong mơ của những ai đeo đuổi DẠY HỌC IELTS Ở ĐÂU TẠI TPHCM. Muốn thế, khi nghe, bạn cần phải biết đâu là bẫy để tránh. bình thường, chúng ta chỉ tập hợp vào những từ đọc chậm, đọc rõ ràng, trong khi đáp án lại không nằm ở đó mà nằm rải rác cả bài.

Một kinh nghiệm được rút ra từ một số cá nhân chủ nghĩa đạt điểm cao DẠY HỌC IELTS Ở ĐÂU TẠI TPHCM là ngay khi được giao bài thi, bạn nên xem section 4 trước, bởi section 4 là phần khó nhất mà cũng có ít thời gian nhất. Bên cạnh đó, bạn tuyệt đối không dừng lại ở một câu quá lâu bởi dừng lại quá lâu ở câu này có thể sẽ không nghe được câu sau. Thậm chí, bạn có khả năng bỏ qua cả một xâu chuỗi các câu hỏi nếu bạn dừng lại quá lâu.

Như thế, các bài nghe DẠY HỌC IELTS Ở ĐÂU TẠI TPHCM cũng chỉ nên nghe ba lần, một lần để làm bài, lần thứ hai nghe lại để xác định các câu mình sai, sai như thế nào để lần sau rút kinh nghiệm. Lần rút cục, bạn vừa nghe vừa nhìn vào tape script để hiểu rõ hơn cách phát âm và biểu đạt ý, hiểu được mình sai chỗ nào, yếu chỗ nào và tìm cách cải thiện.

Nhưng kiếm được 7 hoặc từ 7 trở lên thì đòi hỏi bạn cần vốn từ vị no ấm. Trong quá trình viết, bạn phải biểu đạt theo một cấu trúc logic luyện thi ielts ở đâu tốt nhất chém giữa các đoạn, tránh rời rạc, thậm chí phi lý.

Quá trình ôn luyện để viết tốt đòi hỏi bạn phải chịu thương chịu khó đọc sách để học cấu trúc và từ vựng. Làm ấm no vốn từ và ngữ pháp của mình chuẩn y một số cuốn sách luyện thi Writing như quyển Cambridge, Academic Writing hay Insight into DẠY HỌC IELTS Ở ĐÂU TẠI TPHCM.

Khi học từ vị hay các mực tàu mới để miêu tả lược đồ, bảng biểu trong phần Writing, muốn đạt điểm cao, các bạn nên tránh những từ đơn giản như “increase”, “decrease”, “rise”, và “fall”. Tốt nhất bạn nên chỉ tụ tập học những mực có tính học thuật cao. Trước kì thi, bạn nên liệt kê ra những từ định sử dụng và sắp xếp theo chừng độ từ có tính học thuật cao nhất trước và nhớ cách dùng thành thục chúng trước.

Trong khi làm bài bạn nên đọc đề task 2 trước rồi sau đó bắt tay vào làm task 1. Trong khi đang viết task 1 mà nghĩ ra ý cho task 2 thì bạn nên đánh dấu ngay vào outline cho task 2. Trong quá trình viết essay, đếm số lượng từ cũng là một điều bạn nên lưu ý, tránh viết quá ngắn ( sẽ bị trừ điểm) và cũng không nên viết quá dài bởi càng dài càng nhiều lỗi.

Mỗi dòng sẽ viết khoảng 10 từ, vậy task bạn nên viết trong khoảng 16-20 dòng, task 2 khoảng 25-30 dòng. Trong trường hợp hết giờ mà bạn vẫn còn đang lúng túng chưa viết xong thân bài của task 2 thì cách tốt nhất là bỏ đấy và viết ngay kết luận. Một bài essay sẽ bị trừ điểm rất nặng nếu không có đủ mở bài, thân bài và kết luận.

Về phần thi Speaking (Nói), các bạn nên thật bình tĩnh. Nếu cần thì luyện thêm một đôi động tác hít thở sâu cũng được.

Trước khi bắt đầu bài nói của mình, bạn nên điều chỉnh lại giọng nói và cách phát âm sao cho không bị sai. Không nên để khoảng trống trong bài thi nói của mình, song song kéo dài phần trả lời càng nhiều càng tốt, vì như thế bạn không phải trả lời quá nhiều câu hỏi của Ban giám khảo. Nhưng chú ý là không “chém” vô tội vạ nhé!

Để nói tốt thì không có cách nào khác là phải chăm chỉ xúc tiếp với người bản ngữ. Qua các kênh như xem phim, nghe nhạc, bạn cứ “ú ớ” hát theo chắc cũng chẳng phiền ai. Trong lúc làm việc hay chơi cùng thú cưng, bạn hãy cứ san sớt bằng… ngoại ngữ thứ hai, kiên cố các em thú cũng không nỡ lòng nào bắt bạn phải nói thật chuẩn đâu nhỉ?

View more random threads: