Hỏi: Xin chào bác sĩ, Em năm nay 21 tuổi là sinh viên năm 3 của một trường Đại học ở TP HCM. Em đã có bạn trai, chúng em cũng đã có quan hệ tình dục và em phát hiện mình đã có thai. Hiện tại, do em còn đang học nên không thể sinh em bé được, do đó chúng em quyết định bỏ thai. Em có tìm hiểu về phá thai bằng thuốc và đang rất phân vân không biết, không biết có nên mua thuốc phá thai ở ngoài được không, liệu có hiệu quả không? Hi vọng sớm nhận được hồi âm từ bác sĩ.
Em xin cảm ơn!
(N.H- Huyennguyen…@yahoo.com.vn)

Trả lời:
Xin chào bạn! Phòng khám xin cảm ơn vì bạn đã tin tưởng gửi thư về, trường hợp của bạn, bác sĩ của phòng khám xin được trả lời như sau.
Hiện tại bạn đang băn khoăn rằng không biết có nên mua thuốc phá thai ở ngoài hay không? Do phá thai bằng thuốc chỉ áp dụng được với những trường hợp thai nhi dưới 7 tuần tuổi. Cùng với đó phá thai bằng thuốc rất nghiêm ngặt, người bệnh cần được theo dõi chặt chẽ cả trong quá trình uống thuốc và sau khi thai đã ra ngoài, do trong quá trình đó có thể xảy ra những biến chứng nguy hiểm.
Do đó tốt hơn hết em không nên tự ý mua thuốc phá thai ở ngoài, cũng như phá thai ở nhà, mà nên đến những cơ sở y tế, bệnh viện để phá thai an toàn. Như vậy bạn sẽ giảm thiểu được những nguy cơ những biến chứng đáng tiếc có thể xảy ra. Ở Thành phố HCM bạn có thể đến đa khoa quốc tế Hồ Chí Minh để được thực hiện phá thai an toàn.
Xem thêm bài viết chia sẻ về chi phí phá thai an toàn : http://saigonsongkhoe.net/chi-phi-pha-thai.html
Khi đến phòng khám đa khoa quốc tế Hồ Chí Minh, bạn sẽ được các bác sĩ, chuyên gia tư vấn cụ thể. Sau đó bạn sẽ được làm những xét nghiệm cần thiết để xác định được tuổi của thai nhi, thể trạng của bạn... Dựa vào kết quả đó, bác sĩ sẽ đưa ra phương pháp phá thai an toàn hiệu quả cho bạn. Nếu thai dưới 7 tuần tuổi bác sĩ sẽ dùng thuốc phá thai, còn nếu trên 7 tuần tuổi bác sĩ sẽ sử dụng những phương pháp khác như nạo hút thai... Trong quá trình đó bạn sẽ được các bác sĩ theo dõi thường xuyên để có thể đảm bảo phá thai được an toàn, và không để lại biến chứng gì.
Phòng khám với những bác sĩ giàu kinh nghiệm, cùng với hệ thống trang thiết bị y tế hiện đại… sẽ đảm bảo cho quá trình phá thai an toàn, hiệu quả. Bạn có thể gọi đến đường dây nóng 08 392 57 111 để được tư vấn và chỉ dẫn. Người bệnh cũng có thể đặt lịch hẹn trực tiếp để được ưu tiên khám trước, và hưởng ưu đãi mọi mặt.
Hi vọng, bạn sẽ có quyết định đúng đắn để có thể đảm bảo sức khỏe của bản thân.
Chúc bạn mạnh khỏe!