Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17
    Chụp ảnh ở cự li gần, những chiếc máy ảnh có autofocus trên BlackBerry đều có thể làm điều này. Tuy nhiên với cự li dưới 3cm thì chúng ta đều biết rằng cần một chiếc thấu kính nhỏ phóng đại hình ảnh lên ! Nhiều bạn cũng có thể mua một chiếc lens chụp macro hay một lens chuyên nghiệp như hình trên. Tuy nhiên nhiều bạn sinh viên yêu BlackBerry sẽ không còn khó khăn nêu thích sở hữu những hình ảnh của mọi vật tí hon rồi !
    Bài viết dưới đây mình xin giới thiệu về một cách cố định thấu kính cho BlackBerry và điện thoại được thử nghiệm ở đây chính là em Béo của mình !

Dụng cụ cần thiết :
    • Dao rọc giấy, bấm lỗ, súng bắn keo
    • Cuộn băng keo xốp 2 mặt ( nên chọn loại cuộn lớn như hình)
    • Thấu kính lồi (có thể tháo từ các máy ảnh cũ ngoài các chợ trời, giá khá rẻ)
    • Nắp lưng bỏ hoặc lợi dụng các miếng ốp dán ...
    • Que kem gỗ hoặc các miếng tự chế khác

Tiến hành :
    • Tạo chốt trên nắp BlackBerry
      - Trên nắp lưng Bold Béo, bạn tháo bỏ miếng nhôm trắng phía sau bằng dao rọc giấy, dùng súng bắn keo cố định các thanh que kem với độ rộng chỉ hơi lớn hơn độ rộng của keo xốp một chút xíu như hình : Nhớ căn đúng cân bằng ngay giữa. Dùng bút bi vẽ một đường cắt ngang trên thanh gỗ và đi qua tâm của camera*.
    • Bắt đầu chế lens :
      - Cắt một đoạn keo xốp dài khoảng 5cm
      - Đặt thấu kính lên, khoanh một vòng tròn bằng bút bi
      - Dùng bấm lỗ tạo một lỗ rỗng nhỏ hơn vòng tròn bạn vừa vẽ trên miếng xốp : Nhớ căn cho đúng vị trí ở giữa miếng xốp !
      - Đặt thấu kính vào trong miếng xốp và nó có thể đã hơi cố định (đủ dùng trên miếng xốp)
      - Nhẹ nhàng đẩy lens bạn vừa chế thủ công vào nơi cố định bằng que gỗ ...
      - Thế là bạn đã chế xong một chiếc lens tự chế cho chính Vợ BlackBerry của mình. Bằng cách nhẹ nhàng dùng thêm ngón tay cố định khi chụp, Lens của bạn sẽ đỡ bị vênh ra ngoài !

Góp ý và trả lời tại sao !
    Mua lens ở đâu ?
    Bạn ra các chợ trời tìm những chiếc máy ảnh cũ, bên trong có rất nhiều các thấu kính. Bắt người ta bán lẻ cho bạn thì chả ai bán đâu. Nhưng nếu bạn biết mồi chài có thể mua được những thấu kính rẻ rề. Mình tìm đọc được trên trang thienvanhoc.org rằng họ cũng hay kiếm làm kính viễn vọng. Mình thì tìm trong chợ Nhật Tảo (HCM) một con máy ảnh 30k cho 5,6 cái lens lồi ! Chúc các bạn may mắn nhé !
    Tại sao lại là miếng xốp, thanh gỗ mà không phải là thứ khác ?
    Miếng xốp có độ dày hợp lí và độ đàn hồi cao, dùng để nhét và giữ kính khá ổn. Bạn có thể không dùng cố định gỗ và dán trực tiếp lens lên ốp lưng nếu bạn chỉ có một thấu kính ! Nếu bạn có nhiều hơn 1 thấu kính và dùng chụp các loại vật thể to nhỏ khác nhau thì việc dùng thanh gỗ và các loại lens khác nhau sẽ linh độnh hơn khi thay thế và có thể dùng nhiều lần !
    Dùng thấu kính lồi, sao không phải là lõm?
    Thấu kính lồi mới đảm bảo rằng hình ảnh bạn nhận trong camera là phóng đại. Tức 2 mặt có thể là : lồi, phẳng hoặc lồi, lồi. Tránh dùng lồi, lõm hay lõm,lõm vì hình ảnh bạn nhận được sẽ không như ý muốn. Cái này bạn chú ý khi đi mua lens nhá ! Thấu kính lõm bạn nhận được hình chỉ là mờ đục, chả có đặc trưng gì lớn !
    Đầu đọc đĩa VCD/DVD cũng là một thấu kính, vậy có nên dùng ?
    Không, hình ảnh rất chán, nhỏ và gây khó chịu vì vừa khó lắp (phải để sát camera) mà chất lượng ảnh thì tệ !
    Có thể dùng miếng khác thay cho gỗ, miếng xốp to hơn
    Có thể, nhưng mình tự thấy nên để đúng miếng xốp này bởi vì vậy mà anh em đi gặp mặt tụ họp sẽ dễ dàng cho nhau mượn những con lens nguy hiểm hơn thế này !!!

Chúc các bạn vui vì những chiếc lens tự tạo cho riêng mình ! Sau đây là những tác phẩm siêu kinh điển của một vài tay chơi BlackBerry lão luyện dùng lens để chụp.
    Thanks anh @ResearchInMotion

... các bạn cùng bổ sung thêm những tấm hình của mình tại đây sau khi có những bộ lens của mình nhé ! :">[/align]

View more random threads:

Thì ra chú viết bài này. Anh vietdh có một bài tương tự rồi. Nhưng thôi, để tồn tại song song luôn.

[ Posted by Mobile Device ]

Guest
    @ResearchinMotion @ChangDau tự nhiên Mobifone mất BIS rồi các anh ? em đang chat tịt luôn @@

Guest
    ục, ở Vinh thì chả biết chỗ nào là chợ trời cả )
    thoai thì chờ lúc nào có đồ thì nghịch vậy

Trích dẫn Gửi bởi guntx
    ục, ở Vinh thì chả biết chỗ nào là chợ trời cả )
    thoai thì chờ lúc nào có đồ thì nghịch vậy
    Ra trung tâm bảo hành điện tử tin học xin cái webcam hỏng đi bạn. Xin về em yêu khoa học, Doctors nhỉ ;

Chợ trời ngoài HN có, mai phải đi kiếm thôi :v

@tndoubleh :

- Đặt thấu kính lên, khoanh một vòng tròn bằng bút bi
    Hình ảnh

- Dùng bấm lỗ tạo một lỗ rỗng nhỏ hơn vòng tròn bạn vừa vẽ trên miếng xốp : Nhớ căn cho đúng vị trí ở giữa miếng xốp
    Bước này có tác dụng gì bác ơi? Em thấy trong hình bác tạo một lỗ lệch tâm so với vòng tròn đã vẽ và nhỏ hơn khác nhiều so với vòng tròn...e không hiểu công đoạn này cho lắm...
    Cho e hỏi thêm là: Thấu kính to hơn so với nắp camera của mình có được không bác?

Trích dẫn Gửi bởi quinhzhang_029
    Bước này có tác dụng gì bác ơi? Em thấy trong hình bác tạo một lỗ lệch tâm so với vòng tròn đã vẽ và nhỏ hơn khác nhiều so với vòng tròn...e không hiểu công đoạn này cho lắm...
    Cho e hỏi thêm là: Thấu kính to hơn so với nắp camera của mình có được không bác?
    Chỉ cần canh cho đúng trục dọc thôi bác, trục ngang canh giữa sao cũng đc, nếu bác dán luôn thì canh giữa camera với kính đc rồi...
    Bác để kính ngoài nắp thì nên là kính lớn xíu, nhưng cũng k sao đâu, bác lắp thử xem

Cái này không làm luôn thì hơi uổng hehe...vợ 89 của e có 3.2 mà chụp được thế này nữa thì ngon quá...có cái khoe với bạn bè...cảm ơn bác nhiều :x

Trích dẫn Gửi bởi ChangDau
    Ra trung tâm bảo hành điện tử tin học xin cái webcam hỏng đi bạn. Xin về em yêu khoa học, Doctors nhỉ ;

Webcam thấu kính của nó bé tẹo mà bác. Mà gắn trên em 97 vs 980 thì gắn ntn đc nhỉ?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Lens cho BlackBerry 10, bạn có muốn?
    Bởi lh0913081135 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 16
    Bài viết cuối: 07-04-2014, 12:57 PM
  2. Viber for BlackBerry 10 chắc chắn sẽ có chức năng VoIP (Voice Call)
    Bởi Diemasp1 trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 19
    Bài viết cuối: 16-03-2013, 11:35 PM
  3. Zoom For BlackBerry - Virtual Lens v1.1
    Bởi thegioi374 trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 11-03-2013, 11:55 AM
  4. BlackBerry Z10 sử dụng công nghệ kính cường lực Touch on Lens
    Bởi chithanhtam trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 17
    Bài viết cuối: 09-02-2013, 09:08 AM
  5. Trả lời: 0