Kết quả 1 đến 7 của 7
    Guest

Hôm trước mình có hướng dẫn các bạn tự tạo thanh lẫy nhựa để mở chốt BlackBerry, điện thoại, laptop thì ngay trong bài viết có một thiết bị tự chế khác tận dụng ổ cứng hỏng - chiếc máy mài.

Để tự chế tạo chiếc máy mài này rất đơn giản, các bạn chuẩn bị một hộp tuavit đa năng, một tờ giấy nhám mịn, một chiếc kéo cắt giấy, một ít keo con chó, hoặc keo dán 502 và một chiếc ổ cứng hỏng nhưng phần cơ còn sử dụng tốt.

Ổ cứng bad sector các bạn có thể tận dụng các ổ cứng lỗi có sẵn hoặc tìm mua với giá ve chai khoảng 50k, ở đây mình sử dụng ổ cứng laptop 2,5inch.

Sử dụng tuavit và tháo hết các ốc vít cố định phần vỏ bảo vệ đĩa ra nhé, có thể bên dưới lớp giấy dán tem có một vài con ốc nào đó nên bạn hãy kiểm tra lại rằng chắc chắn mình đã tháo hết mọi con ốc có thể nhìn thấy từ bên ngoài. Nhấc nhẹ lớp vỏ bảo vệ bạn sẽ nhanh chóng nhìn thấy đĩa cứng sáng loáng.

Giờ mọi việc đơn giản hơn rồi, bạn chỉ cần tháo đĩa cứng ra, và cắt 1 miếng giấy nhám theo hình tròn của đĩa và dùng keo dán lên. Tốt nhất là dùng keo con chó, vì nếu cần đổi tấm giấy nhám khác khi nó bị mòn thì chỉ cần ngâm vào nước một lúc là bóc gỡ ra rất dễ, việc dùng keo 502 sẽ khiến bạn khó thay đổi miếng dán giấy nhám khi dùng một thời gian.

Việc cuối cùng là cấp nguồn và sử dụng, ngoài nguồn 12V trực tiếp từ cục nguồn của PC bạn cũng có thể dùng như mình bằng cách gắn vào hdd box, tiện lợi đấy chứ hỉ?

Chúc các bạn thành công và tự chế những vật dụng thú vị ít tốn kém.

Em vừa chế cái máy mài mini dùng pin nokia xong thì thấy bài này của bác cũng hay khá

>< nghiên cứu làm 1 cái về mài thôi, tks a ChangDau nhóe

Guest

Guest
    Bạn có thể úp lại mấy tấm hình hok vậy.Hình chết hết rồi nên hok thấy đang muốn làm 1 cái để mài đồ luôn.

ChangDau up lại cái hình ơi ới

Trang Upanh đã khai tử o_Oo_O

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 24-07-2015, 05:07 PM
  2. BlackBerry thắng NXP về cuộc chiến bằng sáng chế
    Bởi tukydinh trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 15
    Bài viết cuối: 09-04-2014, 07:27 PM
  3. Thực trạng cuộc chiến bằng sáng chế công nghệ
    Bởi lyhai17051 trong diễn đàn Tin tức công nghệ khác
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 02-08-2012, 01:14 PM
  4. Defend Or Die - Chiến đấu hay là chết!!!
    Bởi duhochanquocx3 trong diễn đàn Trò chơi - Games
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 23-02-2012, 04:37 PM
  5. Rò rỉ hình ảnh về chiếc Blackberry đầu tiên chạy HĐH BBX?
    Bởi Donald2 trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 17
    Bài viết cuối: 16-11-2011, 05:03 PM