Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39
    không biết trong forum có bác nào hứng thú với chuyện mod led để đổi màu đèn bàn phím ko ạ
    dạo này thấy phng trào mod led sôi động quá, mà chưa có cái tut nào hướng dẫn cả nên e tạo cái topic ở đây, lấy ý kiến ae xem thế nào, có trên 3 ý kiến phản hồi tích cực thì e xin được up cách của e , còn không thì xin mod del giúp vì lỡ nói nhảm ạ +__+

update cái tut
    lời văn có hơi lủng củng, hình ảnh có thiếu sót e sẽ bổ sung sau.
    e đổi màu bàn phím bằng cách thay led trắng của máy bằng led màu, áh sáng ra sẽ đẹp hơn, không bị yếu đi như tô bút dạ hay dán giấy bóng kiếng.
    mod led không có nguy cơ làm máy hỏng, chỉ mong các bác cẩn thận kẻo bong tiếp điểm đồg trên main....mỏ hàn tốt tẹo , tránh chuyện dí lâu quá led bị tiêu luôn

vào nhanh luôn ợ...nguyên vật liệu các bác chuẩn bị vài thứ sau:
    mỏ hàn, chì hàn, nhựa thông, 1 cái kẹp (để kẹp led khi hàn), băng dính (tốt nhất là loại băng dính bằng giấy mà mấy ông thợ hay dùng để dán lên máy khi mang đi sửa ấy ợ )
    led...led này các bác có thể ra hật tảo kiếm, hoặc lười quá thì alo e mua giúp , giá cả giao động từ 500- 2k/ con thôi ợ , loại led là LED SMD size 0805, các bác chú ý để mua nhé.

-kẹp thế này

-cái vỉ led khi mua 5 con nó như thế này, mỗi o nhỏ trong ấy là 1 con

-băng dính như thế này ạ

tổng quan mớ nguyênvajajt liệu của e ạ ...

vào phần hành động ợ
    trước tiên phải tháo máy ra, bộc lộ mấy con led mình muốn thay ra, ở đây e làm trên 87, các bác cần gỡ cả lớp vỉ phím bên trên ra như trên hình( tránh trường hợp mỏ hàn nóng làm quăn quéo e nó lại), rồi dùng băng keo để dán 2 bên con led lại như hình để lát nữa hàn chì nó ko bị dính vào mấy cái tiếp điểm của phím

- dùng mỏ hàn, máy khò để lấy con led này ra, nếu có máy khò thì quá ngon, lấy kẹp kẹp lấy n, dùng máy phun cái chíu rồi lôi ra thôi, ko có máy, dùng mỏ hàn thì hơi cực tí, 1 tay dùng kẹp kẹp led, 1 tay dùng mỏ hàn đã nóng chấm vào chỗ chì bên hông, hơi nhích nhẹ tay lên, làm mỗi bên 1-2 lần thì sẽ lôi được nó ra mà ko làm bong cái tiếp điểm bên dưới, cho thêm tí nhựa thông vào trước khi chấm mỏ hàn vào sẽ làm dc nhanh hơn
    -bước thứ 2 này, các bác cắm pin vào máy để nó khởi đôngj lên, có thể áp led vào để tìm xem chiều nào làm cho led sáng (phương pháp mò) hoặc dùng vom đo, xác định cực dương cực âm.
    trên thân led, ở đằng sau thường có 1 hình tam giác nhỏ màu xanh, nằm ngang (ký hiệu diode đáy tam giác là anode, đầu nhọn là cathode) , anode ở cự dương còn cathode ở cực âm ợ.
    chú ý..nên làm từng led 1, thời gian thực hiện bằng mỏ hàn khi tiếp xúc với led càng ngắn cáng tốt, tốt nhất là <5" để chất lượng sáng của led được như nhà sản xuất khuyến cáo
    sơ sơ nó chỉ có thế, viết thêm e cũng chả biết viết gì, lưu ý khi dùng mỏ hàn, với mỏ hàn nung khi dùng các bác chịu khó có miếng mouse để trong dĩa nước để lâu lâu quẹt quẹt vào cho sạch, rồi chấm mỏ hàn lại vào nhựa thông cho nó bắt chì.

xong xuôi thì các bác tận hưởng thôi ợ, các bác thắc mắc thì inbox hoặc pin e theo sign hoặc hỏi trên topic luôn, khi nào rảnh e sẽ up cái clip lên cho các bác dễ hình dung

thành quả là đây ạ

lắp vào thì nó ra thế này ạ

thêm con 7290

Share đi bác e cũng muốn thử phát xem thế nào

Cách nhanh nhất và an toàn nhất: Lấy viết dạ màu, tô lên đèn Led. Không thích thì dùng cồn tẩy đi.

Thứ hai là dùng giấy kiếng màu, cắt nhỏ và dán lên Led.

Cao cấp hơn thì mua Led màu về thay. Nên dùng hai mỏ hàn để gắp Led ra, để ý trên Led có hai cực, màu đen luôn là cực âm.

Khuyến khích các bạn dùng viết dạ tô màu

Guest
    Cách nhanh nhất và an toàn nhất: Lấy viết dạ màu, tô lên đèn Led. Không thích thì dùng cồn tẩy đi.

Cao cấp hơn thì mua Led màu về thay. Nên dùng hai mỏ hàn để gắp Led ra, để ý trên Led có hai cực, màu đen luôn là cực âm.

Em thử tô mấy lần thì nó nhạt nhạt màu và k bám lên led. Hay tại màu đểu nhẩy :-?

Guest
    Em thử tô mấy lần thì nó nhạt nhạt màu và k bám lên led. Hay tại màu đểu nhẩy :-?

Guest

đã có tut ợ

Guest

đã có tut ợ

Trích dẫn Gửi bởi ResearchInMotion

anh cho em hỏi, con bb 9360 của em bàn phím chỉ sáng 1 phần bên trái, còn bên phải không thấy sáng thì nguyên nhân thế nào ạ?

Trích dẫn Gửi bởi ResearchInMotion

anh cho em hỏi, con bb 9360 của em bàn phím chỉ sáng 1 phần bên trái, còn bên phải không thấy sáng thì nguyên nhân thế nào ạ?

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối