Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39
    BBM đã chính thức ra mắt cho Android và IOS, điều đó tạo nên sự mở rộng của ứng dụng BBM trên phạm vi toàn thế giới. BBM không còn gói gọn trong phạm vi của BlackBerry OS nữa mà đã có mặt trên khắp các thiết bị chạy Android OS và IOS. Vậy tại sao chúng ta không thử cài BBM lên máy tính chạy

Windows hay Mac để có thể giữ liên lạc với bạn bè qua BBM mọi lúc mọi nơi?

BBM chưa cho ra mắt bản BBM chạy native trên Windows hay Mac nhưng chúng ta đã có các công cụ giả lập Android như Bluestacks, vì vậy tại sao chúng ta lại không tận dụng chúng? Các công cụ giả lập này có đầy đủ chức năng như 1 chiếc máy Android thật sự, và lẽ dĩ nhiên là cài BBM qua các công cụ giả lập này khá đơn giản.

Trong bài viết này, mình sẽ hướng dẫn các bạn cài BBM lên máy tính của các bạn thông qua công cụ Geny Motion - Chạy ứng dụng Android trên Windows hay Mac một cách dễ dàng. Mình mới biết đến ứng dụng này qua bài giới thiệu trên tinhte: Genymotion, chạy ứng dụng Android trên máy tính Windows hoặc OS X một cách dễ dàng

Qua một thời gian thử nghiệm thì mình cảm thấy nó đáp ứng tốt chức năng của 1 chiếc máy Android đơn giản, chạy khá là mượt ( Máy mình chip Celeron 1,6Ghz x2, Ram 6Gb, VGA Intel HD 128Mb) và thao tác chuẩn dù vài lúc bị đứng hay lỗi Notification. Nói chung là tạm ổn đối với việc chạy BBM trên máy tính.

Bài hướng dẫn dưới đây có một mình trích từ tinhte do nó cũng tương tự như nhau thôi :

Chúng ta có thể dùng ứng dụng BlueStacks để chạy ứng dụng Android trên máy tính Windows hay OS X, tuy nhiên nhược điểm của phần mềm này đó là chúng ta không thể truy cập được vào kho ứng dụng Google Play đầy đủ, cũng không có một môi trường chạy Android đầy đủ như trên các smartphone hay tablet và quan trọng hơn hết là nó chỉ hỗ trợ Android 2.3.6 trong khi BBM yêu cầu Android 4.0+, do vậy việc sử dụng BlueStack là bất khả thi.

Genymotion thực chất sử dụng VirtualBox để tạo ra các máy ảo, tuy nhiên nó sẽ giúp chúng ta đơn giản được nhiều bước thiết lập. Genymotion được viết nên chủ yếu để các lập trình viên kiểm tra phần mềm của mình trước khi đưa Google Play, nhưng chúng ta hoàn toàn có thể dùng nó cho nhu cầu chạy app thông thường cũng được.
    Để sử dụng Genymotion, trước hết các bạn cần tải những công cụ sau:
    • Android SDK bản mới nhất. Sau khi tải về thì bạn cài đặt thì bạn sẽ có một folder có tên "Android-sdk-xxx", hãy nhớ đường dẫn của nó nhé. Với những bạn xài Mac với Linux thì không cần cài, chỉ cần giải nén để có được một folder giống như trên. Nếu vẫn còn lúng túng thì mời anh em xem qua bài viết hướng dẫn về Android SDK.
    • Trình máy ảo VirtualBox mới nhất, hãy lựa chọn cho phù hợp với hệ điều hành mình đang sử dụng. Tải về xong thì cài VirtualBox như cài phần mềm bình thường rồi chạy lên một lần.
    • Tải về Genymotion, cũng lựa bản phù hợp với hệ điều hành trên máy tính của mình. Tải xong thì cài vào máy luôn. Trong lúc chờ tải thì hãy đăng kí cho mình một tài khoản Genymotion miễn phí ở đây. Nhớ kiểm tra email sau khi đăng kí để kích hoạt tài khoản.
    Khi đã tải và cài đặt xong Genymotion, hãy chạy ứng dụng này lên. Chúng ta sẽ đi qua một số bước thiết lập như sau:

1. Đăng nhập vào ứng dụng Genymotion bằng tài khoản mà bạn mới vừa đăng kí ở trên.

2. Bạn sẽ được hỏi về việc chọn thiết bị giả lập môi trường Android ảo. Có rất nhiều máy ảo, ví dụ như HTC One, Xperia Z, Samsung Galaxy S4 cho đến các máy Nexus, có cả một số tablet ở đây nữa. Chọn lấy máy nào đó bạn thích, rồi tiếp tục nhấn nút Add và nút Next. Đợi cho máy ảo tải về, có thể sẽ hơi lâu đấy vì đến một hai trăm MB lận. Nên chọn những máy ảo có chữ "with Google Apps" để có sẵn những kho Google Play.

3. Sau khi tải về xong, hãy nhấn đúp vào máy ảo bạn tính sử dụng. Một hộp thoại thông báo sẽ xuất hiện, ở hộp thoại "Path to Android SDK", hãy trỏ đường dẫn đến thư mục Android SDK mà bạn mới vừa tải về ở trên. Lưu ý là phải trỏ đúng vào thư mục có chữ sdk bên trong nữa nhé, đến khi nào dòng chữ "ABD from Android Developer Tools successfully found là được". Nhấn OK để hoàn tất.

4. Quay trở lại giao diện chính của Genymotion, nhấp vào máy ảo mà bạn muốn chạy. Chờ một lát là máy sẽ xuất hiện lên như hình bên dưới. Tiếp đó bạn có thể dùng chuột để tương tác với máy ảo Android, đăng nhập tài khoản Google, thiết lập màn hình, tải app, nghịch app, vào phần settings...
    <span style="">Ở đây mình cài bản của Nexus S 4.2.2 with Google Apps, kích thước màn hình 480x800</span>

Một số screen shot:

Vậy là đã xong bước 1 của quá trình cài Android Player lên máy tính. Lưu ý ở trên là màn hình lúc mình đã cái hết Apps rồi, có cả BBM Còn màn hình khi bạn mới cài xong sẽ như máy Android mới mua về

Mình cũng xin lưu ý thêm, tại sao mình không vào thẳng CH Play để tải? Nguyên nhân do CH Play báo chưa hỗ trợ thiết bị Nexus S. Trong bản cập nhật mới nhất của BBM thì mình chưa kiểm tra BBM đã hỗ trợ chưa. Nếu đã hỗ trợ rồi thì coi như bước này có thể bỏ qua và bạn có thể vào thằng CH Play để tải Ngoài ra các bạn có thể cài các máy ảo khác và được BBM báo hỗ trợ thì coi như không cần bước duới đây nữa :-bd

Bước 1: Truy cập appstore.vn để cài AppstoreVn lên máy ảo của bạn. ( Ấn OK để vào Google Play tải về)

Bước 2: Sau khi AppstoreVN đã được cài đặt, ta vào ứng dụng Appstorevn để tải BBM ( Nhớ Review cho em ý 5 sao:-bd)

Bước 3: Tiến hành tải về BBM ( Nếu chưa có account Appstorevn thì bạn có thể đăng kí) và cài đặt.

Và đây là thành quả
    BBM đã chạy trên máy tính \m/ \m/ Yà hú :P

Mọi nguời Add Pin mình nhé, cài BBM trên máy tính mà chả có ai chat hết á ( (

Trên đây chỉ là 1 cách để cái BBM lên máy tính mà bạn đang dùng. Ngoài ra, trên nền máy ảo của Geny Motion, bạn có thể không cần vào AppstoreVN để tải mà có thể tải file APK trực tiếp về và tiến hành install hay vào CH Play nếu BBM đã hỗ trợ. :-bd

Ngoài BBM các bác có thể chơi game, cài Skype, Viber, Whatsapp một cách bình thường. Em đang test Plants Vs Zombie 2. Tạm thời thì bị dis

Chúc các bác enjoy BBM vui vẻ trên máy tính Em tự kỉ dùng 2 máy BBM với nhau tiếp đây

BBM mình cài trên tablet thì nó vẫn vào được, vẫn invite được, nhưng ko xài được, ko nhập vào trong contact được. Hình như nó đòi hỏi phải có 3G hay sóng nhà mạng, chứ wifi nó đâu có chịu

Trích dẫn Gửi bởi md07
    BBM mình cài trên tablet thì nó vẫn vào được, vẫn invite được, nhưng ko xài được, ko nhập vào trong contact được. Hình như nó đòi hỏi phải có 3G hay sóng nhà mạng, chứ wifi nó đâu có chịu
    Đang dùng đây bác, chat ầm ầm

Sao không lên Google Play tải luôn lại phải vào AppStorevn hả bạn? :-/

Trích dẫn Gửi bởi vnbb
    Sao không lên Google Play tải luôn lại phải vào AppStorevn hả bạn? :-/
    em có nói đây rồi bác

Mình cũng xin lưu ý thêm, tại sao mình không vào thẳng CH Play để tải? Nguyên nhân do CH Play báo chưa hỗ trợ thiết bị Nexus S. Trong bản cập nhật mới nhất của BBM thì mình chưa kiểm tra BBM đã hỗ trợ chưa. Nếu đã hỗ trợ rồi thì coi như bước này có thể bỏ qua và bạn có thể vào thằng CH Play để tải Ngoài ra các bạn có thể cài các máy ảo khác và được BBM báo hỗ trợ thì coi như không cần bước duới đây nữa :-bd

Guest
    Dùng 1 phần bài viết của bạn Duy Luân bên tinh tế mà ko có nguồn hả bạn. Ít ra cũng cảm ơn hay nghi nguồn cho công lao của bạn ý chứ =.=.
    Mình cũng đang dùng cái này khá ổn. mỗi tội tốn Ram kinh
    À mà bạn nào có file apk ko. tablet vào google play nó ko cho down, nó bảo ko hỗ trợ.

Trích dẫn Gửi bởi huyenthoailc
    Dùng 1 phần bài viết của bạn Duy Luân bên tinh tế mà ko có nguồn hả bạn. Ít ra cũng cảm ơn hay nghi nguồn cho công lao của bạn ý chứ =.=.
    Mình cũng đang dùng cái này khá ổn. mỗi tội tốn Ram kinh
    À mà bạn nào có file apk ko. tablet vào google play nó ko cho down, nó bảo ko hỗ trợ.
    Em nói rõ là của tinhte rồi mà bác

Mình mới biết đến ứng dụng này qua bài giới thiệu trên tinhte: Genymotion, chạy ứng dụng Android trên máy tính Windows hoặc OS X một cách dễ dàng
    còn file apk thì bác đọc kĩ bài viết giùm em ạ

Em định làm theo bài viết nhưng thấy file lớn quá nên thôi. Cái này hay cho bác nào không có BB hoặcnrrroi đời thấp chải nghiệm thôi

Guest
    Điều em thực sự mong ở thời điểm này là một bản bbm chính thức cho pc chứ không phải chạy giả lập như thế Này

Guest
    Tiếc là làm cách này thì có đến 2 mã PIN, và mã PIN trên PC lại không trùng vs điện thoại nên lúc cần thông tin gì moi điện thoại ra lại không có

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Windows Phone đã chết
    Bởi senxanh71 trong diễn đàn Tin tức công nghệ khác
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 01-02-2016, 03:07 PM
  2. BBM cho Windows Phone chính thức có mắt trên Windows Markerplace
    Bởi trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 01-08-2014, 10:32 AM
  3. [Windows] Cách chuyển đổi để hầu hết ứng dụng Android tương thích và chạy tốt trên BB10
    Bởi tienvietxua1001 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 459
    Bài viết cuối: 10-07-2014, 10:59 PM
  4. [Video] Windows Phone 7 chạy trên PlayBook ?
    Bởi mypham0202 trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 19-05-2012, 12:52 PM
  5. Windows 3 và MS-DOS chạy trên BB Playbook!
    Bởi trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 22-11-2011, 02:13 AM