Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 60
    Tính năng đề cập trong bài này là tính năng

Multiperson Chat (

Chat nhóm), một tính năng cho phép nhiều người cùng chat với nhau, nó không phải là cái

BBM Groups. Tính năng này cho phép một ai đó có thể invite bạn bè vào nhóm để chat nhiều người cùng lúc mà không cần người kia phải Accept như khi mời vào BBM Group. Và nhóm này chỉ thuần túy chat với nhau thôi, không thể tạo sự kiện, danh sách công việc hay bình luận riêng cho từng tấm hình như trên BBM Group.

Có thể thấy tính năng Multiperson Chat này của BBM nó tương tự như tính năng Group Chat của các ứng dụng OTT khác như Whatsapp, Viber ... Nó khá hữu ích khi cần trao đổi 1 vấn đề gì đó với 1 nhóm không cố định (nhóm tạm), nói chuyện xong có thể giải tán nhóm luôn .

Tuy nhiên, có 1 vấn đề mà gần đây nhiều người gặp phải, đó là bị invite vào các nhóm chat rất lớn, thường có tới hơn 100 người. Và khi đó thông báo về máy sẽ liên tục không dứt, nhiều khi khiến điện thoại gần như treo vì thông báo quá nhiều của nhóm chat này. Ngoài ra, 1 điều gây khó chịu nữa đó là dường như người dùng không thể thoát ra được, đã chọn Leave Chat rồi mà vẫn bị lôi vào trở lại, cứ như là "tự động" bị add vào

Đây thực sự là một vấn đề gây ức chế và đau đầu với những "nạn nhân" của trò đùa quái ác này. Chúng ta đã thấy nhiều topic "kêu cứu":
    • xin hỏi nạn Multiperson Chat
    • [Help] Giúp E Thoát Khỏi BBM
    • [Help] Làm thế nào để thoát khỏi tình trạng Spam Multi-chat trên BBM?
    • ...
    Vậy tại sao lại có chuyện "nạn nhân" không thể thoát ra khỏi nhóm chat này?

Theo quan điểm cá nhân của mình (anh em nào có ý kiến khác thì bổ sung nhé ), thì khi ta chọn Leave Chat, tín hiệu được gửi đến máy chủ và sẽ gửi đến toàn bộ các thành viên trong nhóm để thông báo cho biết "bạn" rời khỏi cuộc trò chuyện đó. Tuy nhiên do số lượng người trong nhóm quá lớn, và trong lúc tín hiệu "rời nhóm" của bạn chưa gửi đến tất cả thì 1 ai đó (chưa nhận được tín hiệu bạn rời nhóm) có 1 hành động gì đó (chat chẳng hạn, hoặc thậm chí là gửi tín hiệu "rời nhóm") thì nó sẽ gửi đến tất cả những người trong danh sách nhóm chat trên máy người đó. Nên bạn vẫn còn trong danh sách đó và do vậy bạn lại bị add vào nhóm 1 cách tự động.

Nên có thể coi đây là 1 lỗi trên BBM, và BlackBerry cũng đã biết và đang tìm cách khắc phục, chúng ta cùng chờ các bản cập nhật sau của BBM hi vọng sẽ xử lý triệt để vấn đề này.

Và từ giờ cho đến lúc có bản cập nhật của BBM, chúng ta hi vọng không còn ai chơi trò phá hoại khi invite và tạo ra các nhóm chat lớn tới hàng trăm người như vậy nữa.

Trong trường hợp bạn bị dính vào nhóm chat như thế này, cách xử lý tạm thời là như sau:
    • Tắt Notifications của BBM đi cho đỡ ảnh hưởng.
    • Chờ tới lúc nào đó mà không có ai tác động đến nhóm đó nữa (không nhận được message nào trong nhóm) thì thực hiện việc rời nhóm - Leave Chat
    Tham khảo thêm ở đây: BlackBerry KB

P/S: nhiều người đã phải chờ đến nửa đêm để rời nhóm và đã thành công

Với trường hợp này, cách tốt nhất và luôn thành công là kệ xác. Khi nào không có ai chat (và hành động Invite chấm dứt) thì Leave mới thành công. Cứ cố ngồi đó mà Leave thì chỉ bực mình.

Cơ chế hiện tại chưa tốt, đáng lẽ BlackBerry phải cho phép Leave là ra hẳn và ít nhất cho biết ai mời mình để còn Delete và Ignore người đó

sao không tắt WiFi/3g luôn đi nhỉ><

Trích dẫn Gửi bởi lonelystar1082
    sao không tắt WiFi/3g luôn đi nhỉ><
    Dùng Smartphone mà tắt hết data đi thế thì chán chết , mà tắt hết rồi thì bạn cũng không leave chat được nhé, vì làm gì có kết nối data để bạn gửi lệnh leave chat lên server của BBM :P

K để lộ mã pin là xong. Ng tắc của mình là k publish mã pin sđt... nên k bị spam nhiều. Toàn tàu ngầm đi add bbm của gái )

Cái này có thể do ai đó nhầm với tính năng Broadcast nên vậy

Anh em update BBM khẩn cấp nhé. Mình check update thấy đã fix lỗi multi chat rồi.
    ---
    Khoảng 10h tối hôm thứ 4 mình bắt đầu bị kéo vào một nhóm multi-chat, có lẽ nhóm này là nhóm lớn nhất mình bị kéo vào, và mình cũng không thể ngờ rằng có ngày mình bị lâu như vậy. Lúc trước cũng bị nhưng leave chat là okie, không có chuyện gì xảy ra nữa.
    Mình cũng dùng cách của anh em là chờ đêm khuya rồi leave chat nhưng hôm đó có C1 thì khó mà có thể leave chat được. Thêm nữa có những tên người dùng BBM như: Trần Tuấn Tú, Hai Nguyen và một vài người nữa liên tục gửi PING và stickers vào nhóm, làm không ai leave chat thành công được.
    Nhà mình có con nhỏ mới 4 tháng tuổi, số đt mình dùng BIS thì không dám tắt máy được, vì đó là số hotline của cty. Tắt data, wifi nhưng BBM vẫn thông báo. Thật sự nếu mình biết ai bày ra cái trò vô liêm sỉ này mình chắc chắn sẽ không để yên.

Gửi ai đó đầu trò này, có lẽ bạn cũng trong contact của mình, có thể bạn cũng sẽ đọc được bài này (hoặc không) nhưng bạn đã hành động thiếu suy nghĩ, thiếu văn hoá, bạn làm phiền những người khác thì sẽ có lúc những người khác làm phiền lại bạn như thế, cuộc đời có nhân - quả. Mình luôn tin vào điều đó.
    Và cũng có một sự thất vọng vô cùng lớn với BlackBerry, một cái bug to như thế, gây ảnh hưởng đến rất nhiều người và tồn tại từ năm 2011 đến tận bây giờ vẫn không chịu sửa
    (http://supportforums.blackberry.com...o-invite-from-someone-not-in-BBM/td-p/1275137). Một tính năng, với mình sau khi trải qua mấy ngày trc, mình thấy nó thừa thãi, và nó làm phiền mình.
    Nói người khác thì cũng phải xem lại bản thân mình. Mình đã tin rằng anh em dùng BB là những người luôn tôn trọng người khác cũng như tôn trọng chính bản thân mình, và đã dễ dàng accept bất kỳ invite BBM nào (trước khi vụ này xảy ra, contact của mình có 376, sau vụ này mình còn 65 người bạn, gọi là bạn vì họ tôn trọng họ cũng như tôn trọng mình). Mình đã có một bài học đáng nhớ, lòng tin có lẽ cũng bị sứt mẻ nhiều, và có lẽ cũng là bài học muốn chia sẻ với mọi người.
    Cũng cảm ơn bạn nào đó bày trò này, ngoài những phiền phức do bạn gây ra cho mọi người, mình cũng có dịp kiểm tra lại những gì mình chia sẻ cũng như những ng mình đã kết bạn trên BBM.
    ---
    Update hình ảnh sau khi cập nhật BBM sẽ hiện người chủ nhóm multi chat

Trường hợp này gọi là SPAM BBM x-(

những lúc ntn mình thường tắt data 1 thời gian

Cái này tồn tại từ lâu, hồi trên BBOS. Đúng là chỉ có một cách hữu hiệu nhất là chờ đến nửa đêm khi các cú đã ngủ rồi leave chat. Nhưng cái này cơ bản là hơi khó, vì mấy nhóm chat theo kiểu đó có những cú đến tận 4h sáng thi ai mà chờ được.

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. xin hỏi nạn Multiperson Chat
    Bởi nguyetkhanh trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 22-07-2014, 09:26 AM
  2. Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 19-03-2014, 12:03 AM
  3. Dân chat Việt điên đầu với quảng cáo khi chat trên Yahoo
    Bởi khoancatbetongaz trong diễn đàn Tin tức công nghệ khác
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 04-09-2012, 04:27 PM