Kết quả 1 đến 10 của 10
    Hi cả nhà!

Mình hiện đang dùng Playbook và cũng như bao người thi thoảng thấy PB load mọi thứ chậm kinh khủng, mở ứng dụng dù là native cũng rất lâu. Mình đã đôi lần hỏi một số các anh cũng đang dùng PB và cũng có được câu trả lời tương tự. Mình đã tự hỏi, máy chậm phải chăng do:
    - Mình copy quá nhiều data vào máy (máy mình 64GB có lúc free data chỉ còn 2-3Gb)
    - Do cài quá nhiều ứng dụng (mình cài khoảng hơn 250 apps)
    - Hay do các ứng dụng của Android chạy hao tốn Ram trong quá trình chạy và chạy ẩn

Rất may mắn là có anh @vnbb đã giúp chúng ta có được 2 apps là Kill-android app và gần đây là Overload. Cảm ơn anh rất nhiều o:-)
    Tuy nhiên, mình vẫn chưa thực sự thỏa mãn với cái tốc độ hiện tại và mình đã quyết định wipe máy lại cho sạch và chỉ cài những app cần thiết. Sau khi wipe xong, mình tiến hành copy lại các dữ liệu cũ (mình đã copy từ PB ra ổ cứng trước khi wipe) thì có một phát hiện nhỏ.

Bạn nào dùng PB, hãy cắm PB vào máy tính, tìm đến thư mục MISC/ANDROID........trong này các bạn sẽ thấy tất cả các apps android được chạy trên PB của bạn, nhưng quan trọng là ở chỗ....khi bạn vào thư mục:

- MISC/ANDROID/movies thì tất cả các video bạn copy vào thư mục VIDEO của PB cũng có 1 bản copy đầy đủ tại đây
    - MISC/ANDROID/pictures thì tất cả các ảnh bạn copy vào thư mục PHOTOS của PB cũng có 1 bản copy đầy đủ tại đây
    - MISC/ANDROID/music thì tất cả các bản nhạc bạn copy vào thư mục MUCSIC của PB cũng có 1 bản copy đầy đủ tại đây
    - MISC/ANDROID/DCIM/CAMERA[/b] thì tất cả các ảnh bạn đã từng chụp bằng PB ngoài việc có trong thư mục mặc định Camera của PB nó cũng có 1 bản backup đầy đủ tại đây.
    - MISC/ANDROID/download thì tất cả những gì bạn download trực tiếp từ PB ngoài việc nằm trong thư mục DOWNLOAD của PB thì nó cũng có 1 bản copy đầy đủ tại đây
    - ..................etc....................

Bạn rảnh thì bạn check các thư mục khác nữa, không biết bạn có gặp tình trạng như mình không, nhưng quả thực, riêng thư mục misc của mình đã ngốn hơn 30Gb, nếu bạn copy ít thì cũng ngốn một dung lượng của PB, vậy hãy check xem nhé, và theo cá nhân mình thì thi thoảng nên dọn dẹp lại bạn PB thì chúng ta sẽ thấy happy hơn nhiều

P.s Cùng chờ OS 2.0.1 và BB10
    Cheer o:-)

Guest
    @dohuyhoang8: anh đã trả lời ở đây rồi mà => Thắc măc về thư mục misc/android trong PlayBook
    Nó không phải tự sao lưu mà chỉ là file link (kiểu như shortcut trên windows) thôi.

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi vnbb
    @dohuyhoang8: anh đã trả lời ở đây rồi mà => Thắc măc về thư mục misc/android trong PlayBook
    Nó không phải tự sao lưu mà chỉ là file link (kiểu như shortcut trên windows) thôi.
    Ban đầu em cũng nghĩ nó là các file tạm, kiểu như shortcut trên windows nhưng thực ra là không phải anh ạ, em đã check properties của từng file, từng thư mục thì có được size như thư mục gốc, bản thân bộ MISC của em chiếm khoảng 30Gb dung lượng, em xóa hoàn toàn thư mục đó đi thì dữ liệu máy trống thêm rất nhiều anh ah. Anh thử check lại xem giúp em nhé!

Chính xác mà H, anh đã nói ở trên là file link (giống với shortcut) chứ không phải shortcut. Em thử xóa 1 file nào đó ở Android/Movies đi rồi quay lại Video xem còn không, nó cũng mất theo luôn đó

Trích dẫn Gửi bởi dohuyhoang8
    Ban đầu em cũng nghĩ nó là các file tạm, kiểu như shortcut trên windows nhưng thực ra là không phải anh ạ, em đã check properties của từng file, từng thư mục thì có được size như thư mục gốc, bản thân bộ MISC của em chiếm khoảng 30Gb dung lượng, em xóa hoàn toàn thư mục đó đi thì dữ liệu máy trống thêm rất nhiều anh ah. Anh thử check lại xem giúp em nhé!
    Cái đấy là Symbolic Link, một dạng ShortCut phổ biến trên nền Linux.
    Nếu bạn sử dụng Ubuntu, bạn sẽ thấy SymL này đc dùng phổ biến như ShortCut icon ngoài Desktop của Win vậy.

symbolic links: Refer to a symbolic path indicating the abstract location of another file.
    hard links : Refer to the specific location of physical data.

Bản thân SymL thực chất là một ShortCut, nhưng cũng là một file! (Khá là trừu tượng) )
    Nếu bạn xóa file SymL (trong Misc) thì file thực cũng bị xóa luôn, đây là điểm khác so với Shortcut trên win.

[ Posted by Mobile Device ]

Trích dẫn Gửi bởi vnbb
    Chính xác mà H, anh đã nói ở trên là file link (giống với shortcut) chứ không phải shortcut. Em thử xóa 1 file nào đó ở Android/Movies đi rồi quay lại Video xem còn không, nó cũng mất theo luôn đó
    Hic, thú thực là em cũng không hiểu tại sao, bởi vì em đã xóa sạch cả bộ MISC/Android đi rồi....trước khi em post bài này..........nhưng các file gốc của em trong các thư mục Photos, camera, video, music............ vẫn còn nguyên, và giờ em đang copy những file gốc đó vào các thư mục trong PB sau khi đã wipe xong. Em cũng không hiểu là như nào nữa, ban đầu cả thư mục em cần copy là 58Gb, giờ chỉ còn khoảng 29Gb
    P.s Tất cả các file gốc tài liệu, ảnh, video, ....vẫn còn nguyên ah!

Tiện thể có cái topic của anh

dohuyhoang8 em cũng muốn hỏi luôn về cái vấn đề này, không hiểu sao nhiều lúc kể cả em cài native app mà nó cũng mất gấp đôi bộ nhớ, em tính hết ra dung lượng các phần mềm, các thứ mình cop vào thì nhìn lại vào bộ nhớ lại bị mất hơn lượng đó nhiều (gấp 2 hay 3 lần gì đó). Hôm nay cũng vậy, em cài cái 9mm có 600mb, lúc đầu còn trống 3.9gb, đến lúc em cài xong còn mỗi 2.3gb, chả hiểu nó cài kiểu gì mà bộ nhớ em tụt ghê thế.
    Các anh có thể giải thích giúp em không ạ. Em cảm ơn nhiều!
    p/s: mà có lần em đã thử wipe lại máy để theo dõi lại, nhưng lúc đầu cài bao nhiêu games, app thì nó cũng chỉ mất đến thế thôi, nhãng ra không để ý cái thì tự nhiên nhìn lại thấy tụt thê thảm, em cũng chả hiểu sao nữa.

@zxc456 file .bar là file nén (zip) nên đương nhiên khi cài vào nó sẽ bung ra và chiếm lượng lưu trữ lớn hơn rồi bạn.

Game 9mm file .bar là 860MB chứ không phải 600mb nhé bạn. Và bạn có thể thử đổi file .bar thành .zip rồi giải nén ra xem nhé.

[ Posted by Mobile Device ]

Trích dẫn Gửi bởi die92
    Nếu bạn xóa file SymL (trong Misc) thì file thực cũng bị xóa luôn, đây là điểm khác so với Shortcut trên win.
    @die92: Mấy câu trên về Symbolic Link thì đúng, nhưng câu này thì sai em nhé
    Xoá file Symbolic Link không ảnh hưởng đến file gốc, nhưng ở đây nó không phải link từng file mà nó tạo Symbolic Link cho thư mục. Do vậy, khi em xoá 1 file nào đó trong Movies thì trong Videos cũng mất, nhưng em xoá thư mục Movies thì lại không mất gì trong Videos, vì Movies nó là Symbolic Link

==> Tham khảo thêm: Bạn đã thực sự hiểu thư mục "misc/android" trên PlayBook?

Guest
    Mình cũng gặp y chang vậy. M ình thử right lick lên thư misc propeties trên thì báo dung lượng 6.76 GB nếu thư mục video ở ngoài là 6.76 GB. Đều đó có nghĩa nếu mình chép 1 file thì sẽ tiêu dung lượng gấp đôi. Pro có cách nào khắc phục không. Đã test nhiều lần rồi vẫn vậy . không biết mình có thiếu xót chỗ nào không. Xin cảm ơn. Xài window 7
    Sữa lại 1 tý nếu không bị bắt bẻ. folder misc sẽ có dung lượng nhiều hơn 6.79 GB vì còn nhiều fodler khác nữa. số lẽ không quan tâm làm tròn

--- Added at 25/08/2012, 03:07 ---

Tiếp tục test
    Khi mình move file nhạc và video sang 1 thư mục không có trong thư mục misc (thư mục bookmark) .Lập tức có sự thay đổi. Folder misc giảm tổng dung lượng bằng dung lượng mình đã move, Tổng dung lượng các folder cũng giảm y chang như vậy .
    Nhưng khổ thay khi right lick lên ổ Z của playbook , hic tổng dung lượng sử dụng vẫn không thay đổi. Thế là vẫn chép 1 file bị tiêu dung lượng băng 2 file . Playbook chơi ăn gian quá. dỡ quá , không nên mua , quá nhiều lỗi. đây có thể là lỗi ăn gian bộ nhớ chăng. hy vọng mình sai không phải.

và đây những hình ảnh mình test làm bằng chứng
    Truớc khi move không misc folder

Truớc khi move có misc folder

sau khi move

Thư mục book mark

Tổng dung lương ổ z

Các Chủ đề tương tự

1. Hỏi về game android trên playbook
    Bởi taipro1993ne trong diễn đàn Trò chơi - Games trên PlayBook
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 12-07-2015, 10:47 PM
  2. Game Android trên PlayBook?
    Bởi dự án trong diễn đàn Hướng dẫn - Chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (PB)
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 19-02-2013, 09:50 AM
  3. Help - Về việc chọn chương trình để chạy các ứng dụng của Android trên Playbook
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn - Chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (PB)
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 16-07-2012, 02:49 PM
  4. Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 07-03-2012, 03:08 AM
  5. Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 10-12-2011, 07:29 PM