Kết quả 1 đến 10 của 10
    Mình mua PB 16GB, brandnew, sau 3 tháng cài nghịch nhiều app và cùng với góp phần của OS 2.1.0.840 thì PB đã ra đi ..... bộ pin. Trước đó thì pin health khoảng 90%, sạc ngon lành, dùng khoảng 7h. Có lần để PB qua đêm thì sáng ra kiểm tra chỉ sụt có 1%, quá trình hoạt động PB rất ổn, đặc biệt là mát hơn khi dùng OS 2.1 so với OS 2.0.1

Sau 1 đêm turn off, sáng ra khởi động không thành, thử cắm sạc (sạc chuẩn theo máy 1,8A) thì khởi động đuợc lâu hơn nhưng không sạc vào điện (vì để hồi lâu sạc không nóng, đèn LED xanh một lúc rồi tắt). Chưa bao giờ mình để pin dưới 14% hay máy tự tắt. Nhớ lần tắt máy định mệnh đó là pin còn tới 80%.

Đem sửa thì kỹ thuật nói chai pin, làm PB không thể khởi động, buộc phải thay. Trời ạ, mình dùng bình thuờng 2 ngày mới sạc, pin đến 15% là cắm sạc đủ 3h30' cho đầy. Vậy mà sau có 32 lần sạc + xả (tròn 3 tháng) đã toi bộ pin. Nó ra đi bất ngờ và khó tin quá. Chi phí thay pin nếu dò giá trên mạng tới 2tr = gần nửa tiền máy.

Chẳng nhẽ cắm USB cài app (khoảng 4 lần/ ngày khi có khoảng 150 app mới ) góp phần làm toi pin sao? Mà nhất là từ 2.1.0.840 đã chặn sạc từ USB, PC rồi mà. Mình còn cẩn thận để máy nguội mới đi sạc.

Bạn nào cho mình lời khuyên với? Nên dùng PB sao đây và cài cắm với USB, nguồn sạc làm sao thì mới ổn?
    Và các bạn dùng bao lâu mới tắt máy hoặc restart?
    Cảm ơn các bạn.

Giờ bên bảo hành nói thay pin xong rồi, mình chưa qua lấy test nữa. Nếu mang về ít lâu còn bị tương tự chắc dẹp bán luôn cái máy quá.
    Vậy nên mấy hôm nay chậm tiến độ test, post app với game cho các bạn trong forum.

*** update 18/9:
    - Sáng lấy máy về, kỹ thuật nói họ chỉ phải thay pin, vấn đề phần cứng bình thường, pin cũ gắn máy khác cũng không mở không lên). Họ giữ nguyên OS 2.1.0.840 và có khuyên là xoá bớt app đi.
    - Vậy trường hợp của mình do app mà dẫn đến hỏng pin sao? chứ pin mình dùng 6-7h bình thường, sạc xả bình thường, chả hiểu sao đột ngột chai nữa.

Các bạn nên dùng cẩn trọng với PB nha.

Hic, đầu tiên mình chia buồn với bạn.
    Nói thật PB của mình mình dùng khắc nghiệt lắm. rỗi là cắm sạc, cả con bold của mình cũng sạc bằng sạc PB luôn. Pin cũng có vẻ khá là mau hết hơn lúc mới mua. Chắc nếu dùng đến hết (báo chuông) rồi sạc chắc tầm 6h thôi.
    Máy khi chơi bắn MC2 hay bị nóng lên nên ko dùng bao da cho mát máy. Và cũng ko dán j để bảo vệ, àh, có 1 cái logo của tuyển AC.Milan sau lưng máy.
    Thật sự các bạn trên này khi giao lưu và mượn máy mình xem đều có nhận định chung là mình "dã man".

Máy mình chỉ 1 lần thay camera do để cốp xe phơi mưa nên hơi nước nó vô.
    Còn lại đều ko sao.
    Có thể do mình may mắn mua đc 1 em có phần cứng tốt.

[ Posted by Mobile Device ] <br /><br />--- Added at 17/09/2012, 22:25 ---<br /><br />Nếu sạc như trên bạn ko yên tâm có thể thử cái sạc từ của PB xem. ;
    Sạc qua cổng 3 tiếp xúc từ như của Palm ấy. Chứ sửa chân sạc thì mất gần 500k rồi, rồi còn chấm chấm trên main nữa. Sạc này có giá tầm 800k thì phải. Lúc trc thấy ai đó rao vậy.

Đúng là chuyện lạ khó tin. Pin có thể bị chai, nhưng là trong trường hợp để rất lâu hoàn toàn không sạc. Bạn có thể mail trực tiếp hỏi customer service của RIM đòi hỏi một lời giải thích thấu đáo. Mình tin là RIM sẽ trả lời dù bạn mua sản phẩm tại đâu.

@llhhll Lâu rồi, lần PB của mình bị kiệt pin, sạc không lên. Mình có chat với ông bạn già sửa tivi người Indo (cũng là dân chơi PB). Theo ông ấy, trong pin PB, có một mạch điện tử để kiểm tra dung lượng pin: cạn đến bao nhiêu % thì nó gửi tín hiệu về mainboard báo pin yếu và chấp nhận sạc; đầy thì nó ngắt sạc. Và lần đó, ông ta đã kể nhiều người đã bị giống như bạn: pin còn đang sử dụng bình thường, không một dấu hiệu nào báo trước, tự tắt máy và sạc không được. Ổng tự kết luận luôn, mạch đó dễ hư lắm, không phải hư hao gì ở phần cứng... và chỉ còn cách thay pin mới.

Đọc topic của bạn, mình nghĩ đến lần trau đổi đó!

Không biết các bạn dùng PB bao lâu mới restart hoặc tắt nghỉ máy 1 thời gian. Trước đây mình không dùng vài ngày hoặc đến đêm là tắt máy đi ngủ, 1 tuần resart khoảng 2 đến 3 lần.

Bên kỹ thuật khuyên 1 tuần tắt / restart 1 lần.

Các bạn đánh giá sao về lời khuyên này?

Guest
    Mình lần nào dùng xong cũng shutdown; và xạc khi máy nguội hẳn (ko xạc ngay khi vừa hết pin).

[ Posted by Mobile Device ]

Guest
    Mình cũng mới tập tò với em Pb này. Sẵn đọc bài các bạn mình chia sẽ cu PB của mình luôn. và có thắc mắc nhỏ.
    1.Mình nghe các bạn nói PB xuống dưới 9 hay 10% là tự tắt mà sao máy mình để xuống tới 2% cũng ko tắt(hay do khi mua người ta cài sẵn rồi...)
    2. Nếu về pin, thì mình xài game banh xác, game HD tầm đc khoảng 5-6 tiếng. còn chỉ lướt web hay youtube thì tầm 1.5 - 2 ngày.

Trích dẫn Gửi bởi quangoriole
    Mình cũng mới tập tò với em Pb này. Sẵn đọc bài các bạn mình chia sẽ cu PB của mình luôn. và có thắc mắc nhỏ.
    1.Mình nghe các bạn nói PB xuống dưới 9 hay 10% là tự tắt mà sao máy mình để xuống tới 2% cũng ko tắt(hay do khi mua người ta cài sẵn rồi...)
    2. Nếu về pin, thì mình xài game banh xác, game HD tầm đc khoảng 5-6 tiếng. còn chỉ lướt web hay youtube thì tầm 1.5 - 2 ngày.
    1 Xuống đến 9-10% thì có âm cảnh báo thôi, có lần mình xài đến pin màu đỏ 0% sắp tắt chứ chưa tắt :-$
    2. Pin xài như vậy là bình thường

Tự nhiên vào một chủ nhật đẹp trời, pin của PB mình sạc không ăn nữa. Và cứ thế, lịm dần, lịm dần. Giờ thành cục chặn giấy huhuhu.
    Sao cái lỗi chết pin này chỉ xảy ra với sản phẩm của RIM, bao gồm cả PB lẫn 9900 mà không phải là với iPad, iPhone hay Samsung???

Đến bao giờ RIM mới khắc phục lỗi này
    Cũng mới mua 1 em Playbook nguyên seal.
    Đọc được tâm sự các bác nản quá

Các Chủ đề tương tự

1. Góp ý để xúc con Z30
    Bởi trong diễn đàn Thảo luận chung về BBM
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 28-06-2015, 01:24 PM
  2. Góp ý về BB Z10
    Bởi quangvinh_897 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 05-03-2014, 05:04 PM