Kết quả 1 đến 10 của 10
    Chinh phục một Apps (Game hay Sotf) đều làm mình cảm thấy rất thú vị đặc biệt là khi bắt tay khai phá một chân trời hoàn toàn mới.

• NodeBeat
    More info: Appworld
    Release: April 28, 2012
    File Size: 3400 KB

• PaceMaker DJ
    More info: Bản dùng thử chưa cập nhật lên Appworld

• Caustic 2
    Release: May 01, 2012
    File Size: 7887 KB

Apps đã đc chia sẻ đến mọi người, riêng Caustic 2 sẽ đc giới thiệu sau, trong khuôn khổ bài viết của mình, tập trung hướng dẫn các chức năng chính, cách thức sử dụng các Apps DJ một cách hiệu quả nhất.
    Vì mình không phải là DJ, và hoàn toàn mù tịt nhạc lý, nên bài viết này rất cần sự hợp tác từ các bạn để bài viết đc chính xác và dễ hiểu nhất. :-bd
    Notes: Các sai sót trong quá trình viết sẽ đc chỉnh sửa lại nhanh nhất có thế.

Phần 1: Giới thiệu đến các bạn DJ và các Apps giả lập DJ trên Playbook.

• DJ là gì nhỉ?
    DJ là từ được viết tắt từ Disc Jockey, là người chuyên lựa chọn và phát những thể loại âm nhạc (đã được ghi âm từ trước) cho một đối tượng khán giả nhất định và điều chỉnh biến tấu âm nhạc cho phù hợp với đối tượng nghe. Ban đầu, khái niệm này được dùng để chỉ những phát thanh viên làm nhiệm vụ giới thiệu những đĩa hát được yêu thích cho thính giả trên sóng phát thanh. Nghề này được hình thành bởi những người Jamaica, sau đó được du nhập đến Mỹ và phát triển mạnh mẽ ra toàn thế giới. :x ;
    Hay đơn giản hơn, bạn có thể thấy những anh chàng/cô nàng ăn mặc, tóc tai mang đậm chất Beat, cổ đeo HeadPhone lớn, đầu gật gù, lưng, hông lắc lư theo điệu nhạc, và đôi tay như có phép màu kéo, đẩy, chà,... mấy cái đĩa nhựa to tướng. Một hình ảnh rất PRO mà ta thường thấy trên phim ảnh, MV,... ;

Hiện tại cụm từ DJ đã có nghĩa rộng hơn, có nhiều thể loại DJ khác nhau:
    • Radio DJ hướng dẫn và chơi nhạc tại các đài phát thanh như AM, FM.
    • Club DJ thì chọn và chơi nhạc tại các quán bar, vũ trường, hoặc thậm chí là sân vận động.
    • Hip hop DJ thì chọn, chơi, và tạo ra nhạc một cách đồng bộ từ hình thể, chất nhạc...
    • BBUser DJ đặc biệt hơn nhiều, họ là những người rất đam mê BB nhưng cũng không thiếu chất của DJ. Kiểu DJ mới chăng?

• Các Apps Giả Lập thì như thế nào?

Mình đã dùng thử, "ngâm cứu" cả ba Apps trên. Và độ dễ sử dụng tăng dần theo từng Apps. Đương nhiên, nếu dùng từ hiểu rõ, sử dụng ngon lành thì hơi quá. Nhưng cũng không đến nỗi không hiểu gì b-) may mắn là ngày xưa thời PThông cũng có biết chút ít về máy móc thiết bị ngành "Điện Âm Thanh"

• Với NodeBeat, bạn sẽ luyện tập cách sử dụng các node và generator, cách phối hợp âm, các giai điệu, tốc độ âm, cao độ âm để tạo nên một điệu nhạc đệm cho bé ở nhà tập hát chẳng hạn.
    • Với PaceMaker DJ, bạn làm quen với hai cái đĩa, chà chà cũng ra dáng lắm chứ ) Nhưng điều quan trọng là bản nhạc đệm lấy đâu ra mà tạo hiệu ứng âm :-/ Vâng, vì vậy ta mới phải học cách dùng từ NodeBeat. :| Và còn rất nhiều thứ phải tìm hiểu từ PaceMaker DJ.
    • Riêng Caustic 2, Vâng., Nếu chinh phục đc Caustic 2 chúng ta cũng sẽ không thua kém gì DJ (Thật chứ chẳng đùa). Caustic là bộ công cụ tuy không đẹp như 2 apps trên nhưng rất thực dụng, cung cấp rất rất nhiều tính năng. kể cả soạn một bài hoàn toàn mới.

Cái kết của phần 1:
    Có lẽ, sẽ cần khá nhiều thời gian cho toàn bộ các bài viết đc hoàn chỉnh. Chúng ta chung sức xây dựng bài này thì có lẽ sẽ nhanh hơn. b-) b-)
    Và để chuẩn bị cho Phần 2, các bạn nên cài đặt sẳn các Apps trên vào Playbook và tìm hiểu nhanh gọn, dừng nản nếu thấy khó, Các bài viết tiếp theo sẽ huớng dẫn cụ thể các dùng từng App. :-bd
    Còn mình phải kiếm cho mình cái HeadPhone to sụ, cái áo phông đẹp, 1 cái mũ len nữa thì ngon! :|
    Hẹn gặp lại ở Phần 2.

Phần 2: Bắt đầu sử dụng Nodebeat

• NodeBeat
    Release: April 28, 2012
    File Size: 3400 KB

Các bạn đều đã biết, NodeBeat đã được giới thiệu cách đây không lâu bởi @bbold. Apps DJ khá nhỏ, nhẹ nhưng những gì đem lại cho người dùng không hề nhỏ. Tương tác hiệu quả, đồ họa đẹp, cách sử dụng đơn giản. Có điều lại không hề có bất kỳ một hướng dẫn sử dụng cụ thể nào cho chúng ta. :| :|
    Vì vậy bài viết này của mình sẽ hướng dẫn cách thức sử dụng NodeBeat hợp lý và khoa học nhất. Cố gắng để bất kỳ bạn nào cũng tạo đc một giai điệu riêng, rồi đến bản nhạc chẳng hạn. b-) ;
    Và cũng một thiếu sót là mình không có Camera Video để ghi hình bài hướng dẫn, nên các bạn vừa bật Nodebeat lên vừa đọc bài hướng dẫn của mình để dễ hiểu hơn nhé.

• Các phần chính của NodeBeat

Giao diện chính gồm 4 bộ đệm (3 Octave Generator; 1 Beat Generator) và 8 node nằm phía trên một bàn phím nhạc kiểu như Piano.

Cơ chế phát nhạc rất đơn giản: "Các bộ đệm phát đi các xung đến các node quanh nó, tùy theo khoảng cách xa gần và các cài đặt node, cùng với sự kết hợp nhiều bộ phát âm sẽ cho ra hiệu ứng âm thanh tương ứng"

Các tùy chỉnh thiết lập hiệu ứng âm: Tab vào thẻ Audio để mở.

• Dòng đầu tiên, Waveform (dạn sóng): Dùng để chỉnh lại dạng sóng âm khi các xung chạm vào node. 4 dạng tiêu chuẩn từ trái qua phải có thể nhận ra: LƯỢN SÓNG, TAM GIÁC, RĂNG CƯA, VUÔNG (mình viết tiếng việt luôn cho dễ nhớ). mỗi dạng sóng cho ta một cảm giác mịn của âm khác nhau. ) )
    • Dòng thiết lập thứ hai là các key tone dùng để thiết lập các tone từ A (La) đến G# (Sol#)
    • Dòng thiết lập thứ ba là độ rộng của quãng tám (1->5)
    • Các dòng dưới nhất dùng thiết lập echo, attack,...

Các tùy chỉnh nhiệp âm (Rhymth Setting) Gồm tùy chỉnh nhanh chậm và độ rộng nốt (1/4 -> 2)

Thiết lập hiệu ứng của node và bộ đệm
    Từ trên xuống dùng để thiết lập cho phép các node và bộ đệm duy chuyển hộn độn trong không gian NodeBeat tạo các gia điệu ngẫu nhiên.

Đến đây., chúng ta đã hiểu thêm về NodeBeat DJ rồi chứ nhỉ. b-) :x
    Tiếp theo là phần hướng dẫn các nguyên tắc khi sử dụng Apps, cách thức tạo ra các bản nhạc với nhịp điệu như ý muốn, điều khiển các bộ đệm thành thạo hơn.

Các bạn cài đặt NodeBeat và thử test trước đã nhé, giờ mình bận chút, Up đoạn này lên trước, tối sẽ edit đầy đủ Nodebeat.

Từ đoạn này, các bạn có thể post câu hỏi, hoặc các ý kiến đóng góp để mình chỉnh sưa rlaij bài viết đc chính xác nhé

(bài hướng dẫn dùng NodeBeat tặng cho anh @Wetfoot, cảm ơn anh đã luôn động viên em :x )

Bạn viết tiếp cách tạo bản nhạc đi, phần chính của chương trình.

Đùa chứ đã thèm Pb thì chớ mà ông Die cứ chơi kiểu vầy thì t chịu sao nổi

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi ivietnam
    Bạn viết tiếp cách tạo bản nhạc đi, phần chính của chương trình.
    Xin lỗi bạn vì chậm trễ.
    Vì mình hay di chuyển và thời gian làm việc học tập cũng jowi kín, nên lâu lâu mới dạo 1 vòng forum, sẽ sớm update theo tiến độ. Mong bạn thông cảm
    Z@Sâu kèn: Cảm ơn đã cổ vũ nhé.

[ Posted by Mobile Device ]

Guest
    @die92 tiếp tục đi bác

Trích dẫn Gửi bởi trungcvbt
    @die92 tiếp tục đi bác
    Vâng, tại mình đang có chút việc tốn nhiều thời gian. Sẽ hoàn thành trong thời gian đến.

[ Posted by Mobile Device ]

@die92: làm tiếp về thằng này đi ==> PaceMaker DJ [Update v1.1.0.2] - Đã có bản chính thức cho PlayBook

thank bác, bài viết rất bổ ích, e xin thay mặt cộng đồng PB chân thành cảm ơn những người như bác đã bỏ công sức để phát triển forum. chúc bác nhìu sức khoẻ và vui vẻ với clb nhé

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 15-11-2015, 04:50 PM
  2. Cài Google Apps của Android lên BB10
    Bởi duhocvietphuong01 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 17
    Bài viết cuối: 14-07-2015, 08:39 PM
  3. Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 29-09-2014, 04:50 PM
  4. Fly Fly Up! - Bay lên cùng chú kiến Elliot
    Bởi PhanTuanVu8 trong diễn đàn Trò chơi - Games cho BlackBerry 10
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 02-05-2014, 05:40 AM
  5. [Mời gọi] Tổng hợp và share android apps hoac paid apps cho playbook
    Bởi trong diễn đàn Phần mềm - Tiện ích cho PlayBook
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 28-12-2011, 02:37 PM