Trang 1 của 10 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 100
    Mình có giới thiệu sơ qua về việc chỉnh sửa và làm đẹp cho giao diện khởi động khi mở PlayBook Browser ở thread demo này.

Không dài dòng nữa, mình sẽ bắt tay vào hướng dẫn các bạn tự tạo một giao diện StartPage cho riêng mình, cá nhân hoá và tự khẳng định phong cách riêng >- Các bạn nên Bookmark lại bài này, vì chúng ta sẽ giúp nhau, cũng như chia sẻ các startpage với nhau.

Đầu tiên mình sẽ giới thiệu StartPage rất hợp với PlayBook, là Metro8 theo phong cách của Windows 8.

Các bạn Download file theme Metro8 về trước. Sau đó Extract ra, ta có một folder, bên trong chứa một file có tên là Config.html, các bạn mở file này trên PC bằng FireFox hoặc Chrome, ta được màn hình tinh chỉnh như sau:

Number of screens: Số lượng màn hình slide. Các bạn chọn từ một đến ba, tuỳ theo nhu cầu cá nhân.

Default search engine: Có vài lựa chọn, các bạn quen cái nào thì dùng cái đấy để tiện lợi.

Nhấn và nút mũi tên để xác nhận! Mình cơ bản đã có một giao diện Metro rồi. Chúng ta sẽ xây dựng lại các shortcut bên trong để dễ dùng hơn. Bằng cách di chuyển trỏ chuột vào các ô tương ứng và nhấn vào nút setting, bạn có thể thay đổi theo ý thích.

Khi chọn thiết lập cho mỗi shortcut chúng ta sẽ điền thông tin vào, gồm Title, Link, và iconFilename, các bạn muốn dùng các icon nào thì tham khảo hoặc thêm mới icon trông Metro8/Thumbnail nhé. Ví dụ ở trên, mình đã thay đổi cho BBVietnam.

Sau khi thiết lập các shortcut xong hết, bạn chỉ cần nhấn trỏ chuột voà nút Generate setting file.

Chúng ta có được một trang chứa Source như trên, chọn Select all, và copy toàn bộ.

Quay trở lại folder Metro8, tìm file source.js, mở nó lên bằng notepad, xoá toàn bộ những gì có bên trong rồi dán source chúng ta đã copy ở trên vào.

Bây giờ copy toàn bộ Folder Metro8 vào PB theo đường dẫn Z://misc/browser (tạo một folder có tên browser để sau này chúng ta có thể quản lý nhiều startpage khác nhau)

Sau khi các bạn làm đến bước copy thư mục vào PlayBook thì dùng phần mềm quản lý file bất kỳ, file and folder chẳng hạn, mở thư mục đó ngay trên PlayBook. Chọn file "Index" và open. Vậy là đã có được trang như ý. Sau đó copy địa chỉ trên trình duyệt đó lại và paste vào mục "Setting/home page". Nhớ lựa chọn for new page show là my home page nha các bạn.

Và thành quả của chúng ta, mỗi khi khởi động thay vì hiện lên bookmark như cũ sẽ thay vào đó bằng cái Style Metro8 này.

Xem lại video demo
    <div><iframe width="600" height="360" src="https://www.youtube.com/embed/i38EvWI7fOo?wmode=opaque" frameborder="0" allowfullscreen=""></iframe>
    </div>
    Xem trên BB
    Trên đây là cách dễ nhất để tạo ra một "giao diện metro". Thực chất vấn đề cũng rất chi là đơn giản với 2 bước sau:
    • Tạo giao diện là 1 file html, lưu vào PlayBook
    • Đặt trang đó làm HomePage
    Các style khác mình sẽ cập nhật thêm, bạn nào có cái nào đẹp cũng show lên cho anh em cùng xem nhé >&lt;

Video hướng dẫn chỉnh sửa bằng config.htm
    <div><iframe width="600" height="360" src="https://www.youtube.com/embed/ns82kteXFN4?wmode=opaque" frameborder="0" allowfullscreen=""></iframe>
    </div>
    [Xem trên Mobile]
    Video hướng dẫn chỉnh sửa bằng source.js
    <div><iframe width="600" height="360" src="https://www.youtube.com/embed/1P9pd-SSjdI?wmode=opaque" frameborder="0" allowfullscreen=""></iframe>
    </div>
    [Xem trên Mobile]
    Kích thước logo trên màn hình Metro

<div>Premium Content</div>
    <div>Subscribe and get exclusive access to our premium content!</div>

Guest
    một phát kiến vĩ đại của ChangDau :-bd

Bác chủ hướng dẫn mà cứ như Nói Thầm, em chẳng nghe gì cả.

Guest
    up phát cho anh changdau tks anh nhiều nhiều

Guest
    rồi, chuẩn bị nghịch phá nào các ae PB =)

Trích dẫn Gửi bởi quoc_nhai
    Bác chủ hướng dẫn mà cứ như Nói Thầm, em chẳng nghe gì cả.
    Bác ý còn e thẹn nên vậy
    Hướng dẫn cụ thể ở nội dung bài viết rồi bạn.

Không bao giờ hết cảm hứng sáng tạo trên BlackBerry :-bd

chút nữa phá thử xem sao hehehe, thank chủ thớt nhìu nhìu

mình vào link file//.................trên pb báo lỗi là sao vậy pro,...đến đấy chịu chết luôn hic ~:>

Trích dẫn Gửi bởi leeanh
    mình vào link file//.................trên pb báo lỗi là sao vậy pro,...đến đấy chịu chết luôn hic ~:>
    Bạn gõ file:/// rồi nhấn enter thử xem. Duyệt từ từ đến file index.html là được.

Trang 1 của 10 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 10-09-2017, 09:42 PM
  2. Vài thủ thuật khi lướt web trên Browser của bb z10
    Bởi hololazu3665 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 24-10-2015, 11:43 AM
  3. Trả lời: 39
    Bài viết cuối: 10-10-2014, 02:17 PM
  4. Hỏi anh em về browser mặc định của playbook
    Bởi kiemtien988 trong diễn đàn Hướng dẫn - Chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (PB)
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 02-05-2014, 01:31 PM
  5. Browser Playbook có vấn đề
    Bởi inthelong13 trong diễn đàn Hướng dẫn - Chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (PB)
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 18-11-2013, 06:41 PM