Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19
    Đã có bài viết nào đó trên forum về việc RIM xác nhận việc sử dụng sạc BB Playbook cho điện thoại Blackberry. Và việc sạc đó rút ngắn thời gian rất nhiều so với việc sử dụng sạc thông thường của 1 điện thoại Blackberry. Hình dáng bên ngoài của sạc khá giống nhau nhưng điện áp Output hoàn toàn khác nhau.

Blackberry bộ sạc điện thoại thông thường có một đầu ra của 5Volts / / 700mA.
    Một bộ sạc Blackberry Playbook có một đầu ra cao hơn 5Volts / / 1.8A - (~2000mA).

Sạc của Playbook lớn hơn gần gấp 3 lần so với điện thoại. Và bạn nghĩ sử dụng sạc Playbook sẽ nhanh hơn gần gấp 3 lần. Không đơn giản như vậy.
    Nếu bạn sử dụng sạc điện thoại Blackberry cho Playbook vấn đề này tốt. an toàn nhưng cần lâu hơn để sạc đầy Playbook
    Với những điện thoại Blackberry không mới. Tuổi thọ pin và thời gian không cho phép bạn "nhồi" điện áp quá mức.
    Recommend những dòng điện thoại:

Bold 9780 hoặc mới hơn
    Curve 8520 hoặc mới hơn
    Pearl3G 9105 hoặc mới hơn
    Torch 9800 hoặc mới hơn.

Có thể sử dụng sạc của Playbook.
    Các dòng cũ hơn bạn nên thận trọng, nếu không Pin sẽ nhanh chóng giảm tuổi thọ hoặc phồng

Mình xài sạc PB cho viên pin 9900, nhưng chỉ sạc qua hộp sạc (chưa dám cắm trực tiếp vô máy). Hiệu quả ngay tức thì, từ 8% > 100% chỉ tầm 35-40 phút )

[ Posted by Mobile Device ]

Dùng sạc của BB cho PB thì không đủ công suất để sạc cho PB. Nên không sạc được nếu có được chỉ với BB có pin có dung lượng lớn.
    Nhưng dùng sạc của PB cho BB thì OK. cái quan trọng nhật là không có sự sai khác về điện áp. nếu điện áp cục sạc của thằng nào lớn hơn mà sạc cho thằng nhỏ hơn thì thằng có điện áp nhỏ hơn sẽ dễ bị hỏng. Nhưng điều này không xảy ra vì cả hai đều có điện áp 5V do vậy không có hiện tượng "nhồi" điện áp như bạn nói.

Trích dẫn Gửi bởi ngaoop
    Dùng sạc của BB cho PB thì không đủ công suất để sạc cho PB. Nên không sạc được nếu có được chỉ với BB có pin có dung lượng lớn.
    Nhưng dùng sạc của PB cho BB thì OK. cái quan trọng nhật là không có sự sai khác về điện áp. nếu điện áp cục sạc của thằng nào lớn hơn mà sạc cho thằng nhỏ hơn thì thằng có điện áp nhỏ hơn sẽ dễ bị hỏng. Nhưng điều này không xảy ra vì cả hai đều có điện áp 5V do vậy không có hiện tượng "nhồi" điện áp như bạn nói.
    Bạn nói cũng đúng rồi đấy.

Nhìn nhận 1 cách trực quan thì như thế này:
    1 cái ống đường kính 5 mét, nếu nc chảy ở mức 1/3 ống thì cần 3 giờ để đổ đầy hồ nước.
    Cũng cái ống nước ấy, nếu nc chảy đầy ống thì chỉ cần 1 giờ đầy hồ.

Và thật may mắn, nếu hồ đầy, thì nó ngắt ko bơm nữa!!! Nên chả sợ tràn hồ!!

Kiến thức điện phổ thông thôi đó mà.

[ Posted by Mobile Device ] <br /><br />--- Added at 08/06/2012, 17:00 ---<br /><br />Ở đây, nếu bạn nào con nhà nông (xem cái Avatar của mình chắc hiểu), hay đi biển (bạn thuyền) thì chắc biết.
    Mấy cái bình loại 24v hay 50v/110v thường dùng thắp sáng vùng ko có mạng điện quốc gia, chúng đc sạc rất linh hoạt. Chỉ 1 bộ sạc, điều chỉnh điện áp về mức thích hợp, vặn núm dòng lên mức x3 (ví dụ 1,5Ah thì x3 đc 4,5Ah) thế là ghim mỏ cá sấu đợi đèn xanh sáng thì tháo mỏ kẹp cá sấu. ) Chủ yếu điện thế lớn hơn tí đỉnh và có bộ ngắt chóng đoản mạch khi bình đầy nó phóng điện ngược áh.

Nhớ thời lớp 6 lớp 7 hay phụ anh trai. Hì hì

Trích dẫn Gửi bởi ngaoop
    Tuổi thọ pin và thời gian không cho phép bạn "nhồi" đ

Trích dẫn Gửi bởi ngaoop
    Nói như bạn vậy thì sao nó không dùng chung cục sạc của playbook cho blackberry đi. Mỗi cục pin chỉ có thể chịu được một dòng điện tối đa đi qua nó thôi, nếu cho dòng cao quá thì pin nóng, dẫn đến giảm tuổi thọ hoặc phồng.

thường thì các máy đời mới nó sẽ giới hạn dòng sạc cho pin nên yên tâm ko bị phồng hoặc chai pin bạn nhé.

mình đang dùng sạc PB cho điện thoại Xperia Arc nửa năm rồi. vẫn ngon!

Guest
    Nói vậy là cục sạc của SAMSUNG galaxy tab 7 của mình cũng sạc đc cho con bb9700 của mình rồi .... vì thấy cục sạc này có điện áp là 5V và dòng là 2A >>> giống với cục sac của Playbook của RIM
    Pác nào rành điện tử trả lời dùm liệu có thể dùng cục sạc Samsung (5v/2A) để sạc cho con BB9700 đc không? Cái này mình hỏi nhiều forum lắm mà chả có ai trả lời hộ

Guest
    Cái này là tuyệt chiêu cho anh em nào muốn có dt mới xài mà ko muốn bị vợ nhằn nè

[ Posted by Mobile Device ]

Trích dẫn Gửi bởi le1
    Cái này là tuyệt chiêu cho anh em nào muốn có dt mới xài mà ko muốn bị vợ nhằn nè
    @le1: Có làm sao đâu mà phải đổi điện thoại bạn

Mình dùng sạc của PB để sạc cho cả 9780, 9900 gần năm nay rồi có sao đâu, thỉnh thoảng còn cắm qua đêm cho 9900 luôn mà :-bd

Trích dẫn Gửi bởi vnbb
    @le1: Có làm sao đâu mà phải đổi điện thoại bạn

Mình dùng sạc của PB để sạc cho cả 9780, 9900 gần năm nay rồi có sao đâu, thỉnh thoảng còn cắm qua đêm cho 9900 luôn mà :-bd
    ai kiu xạc mấy máy đó
    thử xạc cho 9k đi

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Nhờ các bác tư vấn điện thoại kết hợp với Playbook
    Bởi tuyensinh654321 trong diễn đàn Hướng dẫn - Chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (PB)
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 21-12-2012, 01:35 AM
  2. Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 23-07-2012, 07:22 PM
  3. Có dùng sạc của điện thoại cho playbook đc ko?
    Bởi ncsmot801 trong diễn đàn Hướng dẫn - Chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (PB)
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 28-06-2012, 12:23 PM
  4. Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 25-05-2012, 03:23 PM
  5. Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 09-12-2011, 03:44 AM