Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 80
    Guest
    [align=justify]Chúng ta đã có bài Kinh nghiệm test máy khi đi mua Playbook, rồi sau đó là Tổng hợp những thông tin hữu ích giúp bạn dễ dàng bắt đầu với Playbook. Tiếp đến, trong quá trình sử dụng, bạn phát hiện ra những mẹo hay, những kinh nghiệm thú vị và chúng ta cùng chia sẻ những điều hấp dẫn đó lên đây nhé. Những kinh nghiệm, mẹo hay sẽ giúp cho chúng ta sử dụng PlayBook dễ dàng hơn cũng như tối đa hóa lợi ích mà chiếc máy tính bảng đem lại cho ta.

1. Hiện và ẩn bàn phím ảo

Bàn phím ảo thường sẽ tự động xuất hiện khi bạn chọn vào 1 ô soạn thảo nào đó và cũng sẽ tự động ẩn đi khi bạn rời khỏi ô đó. Tuy nhiên, có 1 số trường hợp nó không hiện ra, hoặc bạn muốn hiện bàn phím ngay cả khi không có ô soạn thảo nào thì sao?

Để nhanh chóng hiện bàn phím ảo, bạn chỉ cần vuốt nhẹ từ góc dưới bên trái lên (như hình trên) và để ẩn bàn phím khi bạn đã kết thúc, hãy nhấp vào nút "ẩn bàn phím" ở góc dưới bên trái của bàn phím ảo.

2. Tối ưu hóa thời gian sử dụng pin trên BlackBerry PlayBook

Máy tính bảng với cấu hình khá mạnh và màn hình lớn nên tiêu hao pin khá nhanh, sau đây là một vài cách giúp bạn kéo dài thời gian sử dụng pin trên PlayBook
    • Giảm độ sáng màn hình
      Nhấn vào biểu tượng quả pin trên thanh trạng thái (hoặc vào mục “Screen” bên trong Settings), chỉnh thanh slide sang trái tới mức sáng phù hợp.
    • Giảm thời gian Backlight Time-out và Standby Time-Out
      Nhấn vào biểu tượng bánh răng trên thanh trạng thái để vào Settings, chọn mục "Screen" và đặt giá trị cho các mục trên nhỏ thôi.
    • Nhớ tắt Wi-Fi® và Bluetooth® khi không dùng tới
      Chỉ cần nhấn vào biểu tượng Wi-Fi hoặc Bluetooth và chọn “Off”.
    • Dừng các ứng dụng khi ra màn hình chính (home screen) hoặc Switch apps
      Mở Settings, chọn mục “General”, và đặt “Application Behavior” là “Paused”.

3. Tìm kiếm ngay trên thanh địa chỉ của trình duyệt (Browser Address Bar)
    Bạn không cần phải mở trang web tìm kiếm trước mà có thể gõ ngay từ khóa tìm kiếm trên thanh địa chỉ (như hình trên) rồi nhấn vào dòng có tên bộ máy tìm kiếm (Bing). Bạn có thể thay đổi bộ máy tìm kiếm mặc định trên trình duyệt của PlayBook bằng cách vuốt từ trên xuống, chọn Settings. Trong mục "General", bạn có thể thay đổi Search Engine tùy ý. Hiện tại PlayBook hỗ trợ 4 engine: Bing, Google, Yahoo và AOL

4. Xem nhanh thanh Trạng thái (Status Bar)
    Bạn đang mở một ứng dụng nào đó và muốn nhanh chóng khóa không cho xoay màn hình (Orientation lock), bật tắt wifi, bluetooth hay xem các thông báo (notifications), tình trạng pin ...

Chỉ cần vuốt nhẹ từ góc trên bên trái hoặc góc trên bên phải xuống.

5. Không cần dùng đến nút Power
    Nút Power trên PlayBook là một nút vật lý, cạnh các nút điều chỉnh volume, chức năng của nó thì chắc không cần phải giới thiệu lại nhỉ . Và do nó là một nút vật lý, nên có thể dễ bị hỏng nếu sử dụng nhiều, mặt khác nó cũng khá khó ấn. Vì thế mà rất ít khi mình dùng đến nó. Vậy khi không dùng đến nó thì các việc tắt/bật màn hình, Standby hay Power Off như thế nào?
    • Chỉ cần nhấn vào biểu tượng cục pin trên thanh Trạng thái, bạn có thể: Restart, Stand By, Lock (tắt màn hình), Turn Off
    • Vuốt từ cạnh trên xuống cạnh dưới (hoặc ngược lại từ cạnh dưới lên cạnh trên) của PlayBook để bật màn hình

6. Back (quay lại màn hình trước) trong các ứng dụng Android (Thanks to @echipvina)
    Vuốt từ giữa cạnh dưới 1 góc 45o sang trái (như hình trên) hoặc chỉ cần vuốt ngang sang trái cũng được :-bd

...
    Hi vọng các bạn sẽ ngày càng yêu mến chiếc PlayBook và hãy chia sẻ những mẹo hay khác để tất cả mọi người cùng tận hưởng nhé :-bd[/align]

Guest
    Thanks nhiều. Xài PB được gần tuần giờ mới biết có thể vuốt từ góc :x

Bác VNBB bổ sung luôn kiểu vuốt ngang và trên xuống dưới lên cho đầy đủ để những người mới sử dụng tra cứu luôn

Những kinh nghiệm này mình đã biết... Cám ơn đã chia sẻ

Guest
    hướng dẫn trong playbook cũng có sẵn những thao tác này,trước khi sử dụng các bác chịu khó mất tí thời gian tham khảo là biết thôi

Guest
    có gì hay hơn nữa không? hihi

đã biết sơ sơ.......... cảm ơn bạn đã góp ý............ nhưng còn sòft thì ít quá, cái appworld lèo tèo mấy cái , toàn cái lạ hoắc )

thêm kinh nghiệm cho các playbooker chưa biết:
    1. Chuyển nhanh từ ứng dụng này sang ứng dụng khác thì vuốt ngang (sang trái hoặc sang phải) từ ngoài màn hình vào
    2. Để đóng 1 ứng dụng thông thường thì ta vuốt từ cạnh dưới lên sau đó ấn vào dấu X phía dưới góc phải, nhưng có một cách nhanh hơn mà không cần phải "mò mẫm chữ X trong đêm tối" đó là kéo cửa sổ ứng dụng đó đi lên luôn (cho nó "bay" luôn )), cách này áp dụng cho cả ứng dụng bên trái và bên phải ứng dụng đang hiện hành

[ Posted by Mobile Device ]

Guest
    Xin chào các bạn, sao PlayBook của mình tư dựng Reset, máy tự động xoá sạch dử liệu và phải update ROM lại từ đầu, và thật cực khổ phải cài lại Apps và Games. Và mình chưa hề "Wipe máy" bạn nào có gặp trường hợp như mình không. Giúp mình với nhé

Guest
    cái vuốt góc 45* khi ở trong android inviroment nữa, có thể vào setting để chuyển qua tiếc việt như tiếc là vẫn chưa kích hoạt được bàn phím ảo của android

Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 18-10-2015, 09:59 AM
  2. Giao chia sẻ kinh nghiệm dùng classic
    Bởi baovo992 trong diễn đàn Chia sẻ PIN, tìm kiếm bạn bè trên BBM
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 23-02-2015, 03:55 PM
  3. Chia sẻ kinh nghiệm dùng trình duyệt Browser của mình
    Bởi mnbvcxxxxcx1 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 15-05-2013, 01:07 AM
  4. [Thảo luận] Chia sẻ kinh nghiệm dùng phụ kiện cho BlackBerry Z10
    Bởi hanhla994 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 06-04-2013, 01:52 PM
  5. Chia sẻ kinh nghiệm dùng playbook và wifi
    Bởi sofasaigonnet trong diễn đàn Hướng dẫn - Chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (PB)
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 25-02-2013, 12:41 AM