Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11
    Mình mới dùng BB 9100, khi mua về thì OS là V5, chưa thử dùng GPS, mới update ROM lên V6, mọi thứ bình thường, duy chỉ có GPS không refresh được location (vào Option\Device\Location Setting, đã đặt GPS Data Source: Device GPS, Location ON, Setting: Enabled rồi), vào menu refresh location, máy báo Calculating current location... một lúc rồi không thấy báo gì cả. Không hiểu là máy mình bị lỗi GPS hay là còn cần phải setup chỗ nào nữa, mình mới dùng BB lần đầu, mong mọi người giúp đỡ, cảm ơn nhiều.

Bạn lưu ý, nếu ngồi trong nhà mà test GPS thì không được đâu. Phải ra ngoài đường thoáng hoặc đứng ở nơi cao (trên tầng thượng chẳng hạn)

[ Posted by Mobile Device ]

Xin cảm ơn bác ResearchInMotion đã chỉ bảo, nhân đây cho mình hỏi, nếu không bắt được GPS thì có phần mềm bản đồ nào dùng định vị cột BTS để định vị cho BB không nhỉ? Xin lỗi vì mình mới dùng BB nên hỏi hơi nhiều, cảm ơn các bác.

Uhm, theo mình thì hầu hết các Smartphone hiện nay, đều dựa vào BTS để định vị nên độ sai lệch còn cao. Thực tế, nó không định vị vệ tinh trực tiếp đâu bạn. Chỉ có các thiết bị chỉ đường chuyên nghiệp thì có khả năng bắt sóng vệ tinh trực tiếp. Mình không chắc lắm

Trích dẫn Gửi bởi ResearchInMotion
    Uhm, theo mình thì hầu hết các Smartphone hiện nay, đều dựa vào BTS để định vị nên độ sai lệch còn cao. Thực tế, nó không định vị vệ tinh trực tiếp đâu bạn. Chỉ có các thiết bị chỉ đường chuyên nghiệp thì có khả năng bắt sóng vệ tinh trực tiếp. Mình không chắc lắm
    Hix, thế nó tích hợp module GPS nhưng vẫn ăn theo trạm bts hả bác. Vs lại mình vào rừng rú ko có sóng đt vẫn bắt đc vệ tinh mà bác.

Trích dẫn Gửi bởi ResearchInMotion

Chắc bạn dùng Google Map thì khi chưa kích hoạt được chip GPS trên BB nó sẽ sử dụng sóng điện thoại qua các trạm BTS để xác định vị trí, nhưng sai lệch khá lớn.
    Còn đối với dòng BB chỉ tích hợp GSM như 8800; 8900; 9100; 9700 thì nó xác định GPS mà không cần sóng điện thoại. Mấy dòng máy ở trên em đều test GPS thi tắt sóng điện thoại vẫn Ok đấy ạh.

Các bác hiểu sai ý hết. BTS không đơn thuần chỉ là cái trạm phát duy nhất sóng điện thoại ạ.

Các bạn qua A-GPS vs GPS - So sánh A-GPS với GPS để tìm hiểu thêm.

Guest
    Tình hình là vẫn không refresh được location trên BB, mặc dù đã thử cả ngoài sân bóng lẫn trên nóc nhà như bác ResearchInMotion đã nói, Gmap thì đã vào được qua 3G nhưng không có GPS thì cũng mất vui . Kính mong các cao thủ chỉ giáo.

Mấy hôm trước e cũng kô refresh được, sáng nay đi làm chạy ngang khu bờ kè, móc đt ra refresh thử, thấy hiện lên tọa độ, hehehe....chắc lúc bác test trời nhiều mây hoặc khu vực bị khuất quá nên kô bắt đc vệ tinh đó

Hài thật, hôm nay tải bản 6.0.0.600 của vodafone về up vào máy, sau đó refresh GPS một phát ăn ngay, từ ngày mua em 9100 này về, hôm nay mới thấy lấy được toạ độ GPS, không biết do trời quang hay do bản ROM nữa.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Hỏi về gõ tiếng Việt trên 9100
    Bởi hoangphongai12 trong diễn đàn 1001 câu hỏi về BlackBerry
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 11-02-2014, 10:08 AM
  2. Các bạn dung BIS trên 9100 được bao lâu?
    Bởi trong diễn đàn BlackBerry Pearl 81xx & 91xx
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 24-05-2013, 11:37 PM
  3. Chính thức: OS 6.0.0.666 cho BlackBerry Pearl 9100/9105 từ SK Telecom
    Bởi trong diễn đàn Chính thức - Official
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 12-10-2011, 09:55 PM
  4. Official OS 6.0.0.650 for the BlackBerry Pearl 3G 9100 from SK Telecom
    Bởi HOWO trong diễn đàn Chính thức - Official
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 29-09-2011, 10:55 PM
  5. Official: BlackBerry Pearl 9100 OS 6.0.0.481 - TELUS