Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Kết quả 31 đến 39 của 39
    Hổng lẽ mua 8220 về vọc ta? )

Trích dẫn Gửi bởi ChangDau
    Hổng lẽ mua 8330 về vọc ta? )
    8330 học SureType? Vậy thì học luôn trên 9780 đi chú!

Trích dẫn Gửi bởi ResearchInMotion
    8330 học SureType? Vậy thì học luôn trên 9780 đi chú!
    =)) GÕ nhầm thôi anh, đang tối ko để ý! 8220 áh!!

Mới đầu gõ SureType cũng như mò chỗ tối đấy =))

Trích dẫn Gửi bởi luongduythai
    Trên tay bạn là 1 chiếc BlackBerry Pearl, bạn cảm thấy khả năng nhập dữ liệu của nó quá chậm so với những dòng máy full QWERTY khác. Nhưng đã bao giờ bạn thử sử dụng chức năng SureType của BlackBerry chưa ?

Lần đầu tiên cầm 1 chiếc Pearl bạn sẽ thấy kiểu nhập dữ liệu mặc định là SureType. Chắc chắn hầu hết các bạn sẽ thấy khó chịu một chút và chuyển sang chế độ Multitap cho đơn giản. Mình đã sử dụng Pearl 1 thời gian tương đối và sau đây mình muốn chia sẻ một chút kinh nghiệm của mình sau 1 thời gian sử dụng dòng Pearl

Trước tiên SureType là gì? Bạn chỉ cần bật google và search "SureType" sẽ thấy ngay link đầu tiên là mục hỗ trợ người dùng SureType của BlackBerry. Nó dài dòng và khó hiểu, chứ nôm na nó chỉ là 1 kiểu tiên đoán như T9 của nokia ngày xưa

Nguyên tắc gõ SureType rất đơn giản thôi, bạn chỉ cần ấn lần lượt các phím chứa kí tự của từ đó, cụ thể là :

Ví dụ với cụm từ "I love you":

# Đối với dòng HALF-QWERTY : 81xx, 9100

* Ở chế độ Multitap, bạn sẽ phải ấn lần lượt các phím : UI UI-L-OP-CV-CV-ER TY-TY-OP-UI. Tính ra bạn phải bấm 11 lần (không kể dấu cách) để hoàn tất cụm từ "I love you"

* Ở chế độ SureType, bạn chỉ cần ấn UI(lăn bi/pad xuống dưới - vì máy sẽ ưu tiên chữ U hiện ra trước) L-OP-CV-ER TY-OP-UI. Vậy là bạn chỉ cần thao tác 9 lần (không kể dấu cách) để hoàn tất cụm từ "I love you"

Ví dụ trên có thể làm cho 1 số bạn cảm thấy 2 lần thao tác đâu có đáng kể gì. Nhưng đó là tiếng anh, bây giờ chúng ta hãy thử so sánh khi viết tiếng việt có dấu nhé :

Chúng ta sẽ thử với cụm từ "Tôi yêu Việt Nam":

* Ở chế độ Multitap, bạn sẽ ấn lần lượt TY-OP-OP-UI-UI TY-TY-ER-ER-UI CV-CV-UI-UI-ER-ER-TY-JK BN-BN-AS-M. Vậy tính ra chúng ta phải thao tác 22 lần (không kể dấu cách) để hoàn tất cụm từ "Tôi yêu Việt Nam". Ở đây chúng ta còn phải đợi giữa những kí tự có từ trùng nhau như từ "yêu", TY-TY-ER-ER-UI, phải đợi tầm 1-2s mới có thể bấm được 2 lần phím ER. Quá mất thời gian

* Ở chế độ SureType, bạn sẽ ấn lần lượt TY-OP-OP-UI TY-ER-ER-UI CV-UI-ER-ER-TY BN-AS-M. Vậy chúng ta chỉ phải thao tác 16 lần (không kể dấu cách). Mà chúng ta hoàn toàn không phải đợi khi bấm các kí tự giống nhau như ở chế độ Multitap. Tiết kiệm được quá nhiều thời gian phải không

# Đối với 9105 :

Tương tự như Half-QWERTY, bạn chỉ cần ấn lần lượt các phím chứa các kí tự tạo thành :

Ví dụ : "I love you"

* Đối với chế độ Multitap, ta sẽ ấn lần lượt 444 55566688833 968 (nhìn đã thấy hoa mắt) @@

* Đối với chế độ SureType, ta sẽ chỉ phải ấn : 4 5683 968

Nhìn qua là thấy rõ hiệu quả của SureType rồi, chắc không cần so sánh khi gõ tiếng việt có dấu đâu nhỉ :P

Chắc chắn khi thử, 1 số bạn sẽ thấy khó hiểu vì 1 số từ bấm mãi chả ra. Nhưng mình khuyên bạn hãy thật sự kiên nhẫn, BB có kho dữ liệu lớn nhưng chắc chắn sẽ không đủ, chính vì vậy, các kĩ sư đã thêm phần "tự học" cho BB. Chỉ với 3 lần nhập, BB sẽ "tự học" và lưu trong bộ nhớ (thông minh thật ). Còn những từ mà nó "ngu" quá chả chịu học thì bạn hoàn toàn có thể "ép" nó phải học bằng cách thêm từ vào trong phần "custom dictionary" trong option của BB. Quá tuyệt vời

Lưu ý, cách gõ SureType chỉ hiệu quả khi sử dụng để gõ tiếng anh và tiếng việt có dấu

Trên đây là kinh nghiệm của bản thân mình. Do mình vốn dốt văn nên diễn đạt kém, nếu thấy quá khó hiểu mình sẽ cố gắng chỉnh sửa 1 cách hợp lý. Ngoài ra, nếu ai có gì bổ sung hãy comment ở dưới, mình sẽ bổ sung thêm vào bài viết.

CẢM ƠN CÁC BẠN ĐÃ ĐỌC BÀI

Thêm video minh họa

<div class="embeddedvideo"><iframe width="600" height="360" src="https://www.youtube.com/embed/SvqKI4H0dxc?wmode=opaque" frameborder="0" allowfullscreen=""></iframe>
    </div>
    Em đã thay thử bàn phím của 9105 sang 9100.
    Tất cả đều dùng được cho nhau và nhận ra 1 điều rằng bàn phím của dòng này chỉ là Keyboard thay đổi rất dễ dàng.

Bạn nguyenanhtu162 thay như thế nào mà hay thế? Nếu bạn làm vậy được thì có nghĩa 2 con này có thể hoán đổi cho nhau được à?

Trích dẫn Gửi bởi soloshevcento
    Bạn nguyenanhtu162 thay như thế nào mà hay thế? Nếu bạn làm vậy được thì có nghĩa 2 con này có thể hoán đổi cho nhau được à?
    Thay là thay cả thớt bàn phím:
    Bao gồm mặt phím và bảng mạch nhận phím ấn.
    Thường thì 2 thành phần này cùng 01 module.
    Tháo ra rất dễ dàng(2 ốc dưới cạnh).
    Và em đã test thử rất nhiều gõ tiếng việt đều rất OK, Duy chỉ 1 điều bàn phím 9105 thụt hơn so với trackpad nên cảm giác vuốt trên cảm ứng thích.

Trích dẫn Gửi bởi soloshevcento
    Bác hãy cảm tưởng như bác mua cáiKeyboard và bác cắm vào cổng ÚSB.

8120 đây, nhanh thật, có thêm autotext đầy đủ thì khá là chuẩn

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234