Kết quả 1 đến 10 của 10
    Guest
    Vào đề : Rất nhiều anh chị em dùng 8900 hay gặp phải trường hợp như sau :
    Một lúc giờ đẹp nào đó bỗng "Ooops! Không thể vào được Beejive, không vào được IM+,..." Mặc dù vẫn báo sóng edge, wifi đầy đủ. Thậm chí suốt thời gian qua mình còn không thể sử dụng Operamini với edge mà chỉ dùng được qua wifi.
    Giải pháp "ưa chuộng" : Reset máy và ngồi hút hết một điếu thuốc.
    Một số bạn cho rằng do mạng Viettel lỗi và rằng Mobifone hay Vinaphone thì ổn định hơn. Một số bạn mải miết đi kiếm các bản rom ưu việt.
    Bản thân mình cũng đang chạy bản rom 1022 được khá nhiều bạn cho rằng có thể khắc phục được tình trạng trên. Tuy nhiên sau hơn một tuần không lỗi trên mạng Vinaphone thì mình lại gặp tình trạng bực mình đó.
    Dạo qua tinhte.vn thấy có một bạn đưa ra giải pháp can thiệp qua Help Me! (E-Screen thôi ạ ) tuy nhiên cũng không khả quan cho lắm. Nhưng cũng từ đó mà mình mày mò trong ES với mong muốn tìm ra giải pháp tối ưu.
    Và kết quả hãy xem hình ảnh dưới đây chỉ ra các bước vào ES

Đây là khi bạn hoàn toàn ổn định và yên tâm dùng edge. Khi bạn có sóng wifi thì nó sẽ như này

Đôi khi nó như này

Sau nhiều lần theo dõi tại một vài index khác liên quan đến sóng dữ liệu mình phát hiện khi bị lỗi thì PDP và 3GPP luôn xuất hiện "APN : blackberry.net - username : rim - password : password - ip : 0.0.0.0"
    Theo mình nghĩ đây có thể là nguyên nhân blackberry ưu tiên dùng sóng data qua APN trên khiến không thể kết nối mạng.
    Vậy nếu thấy tunnel này hãy close nó đi. Chú ý khi close là chỉ close riêng tunnel đó.
    Trong trường hợp lỡ tay close hết hoặc không thấy tunnel của nhà mạng hãy vào mục Open tunnel và điều chỉnh các thông số phù hợp nhà mạng rồi open nó lên.
    Bài viết một phần trải nghiệm và một phần do suy luận của bản thân nên không dám chắc về mặt kỹ thuật. Xin mời anh em cùng mổ xẻ để tìm ra giải pháp khắc phục chính xác nhất

[ Posted by Mobile Device ]

[ Posted by Mobile Device ]

Guest
    Máy mình thì như thế này "APN : blackberry.net - username : rim - password : password - ip : 0.0.0.0" nhưng 3rd vẫn vào bình thường bạn ạ. Cho nên mình nghĩ đây không phải là vấn đề chính, có lẽ do nhà mạng thôi.

Guest
    bên chịna đã mod một bản rom os 6 khắc phục đc triệt để vấn đề này còn os 5 chưa thấy đâu hic
    Còn cái tune hay gì gì như bạn nói mình đã thử rồi xóa tiệt nó đi vẫn vào ddc mạng khi không bị lỗi 3rd
    Còn thông số trong apn của mình mình k sửa mặc định của nó là t-mobile pass:-***(k biết là gì hehe)
    Tks bạn

Guest
    Vậy hiện giờ đã có rom nào khắc phục được vấn đề này chưa thế anh em?

Vấn đề hết sức bất tiện vì hầu hết những ứng dụng của mình đều liên quan đến GPRS cả như Google map, Beejive, Isentit,
    ...
    Và cách khắc phục là reset lại máy cũng rất khó chịu. trung bình 1 ngày phải làm 1 lần, mỗi lần khoảng 3 phút. Thử hỏi trong lúc đang đi trên đường muốn tìm địa chỉ mà phải reset thì khó chịu mức nào, hoặc bạn bè hỏi mượn xài thử mà mình bảo nó đợi tí để mình reset >_<

Hiện giờ chỉ em đag tạm khắc phục bằng cách:
    Vào option =>Mobile Network => Data services => off.
    Khi nào mình dùng ứng dụng thì mới chỉnh nó thành " ON", dùng xong lại tắt nó đi => off

Cách này tuy hơi bất tiện nhưng đảm bảo rằng lâu lâu mới phải reset. Nhưng cũng bực mình lắm.

Anh em nào có giải pháp triệt để không?

--- Added at 01/07/2011, 22:56 ---

Quote link rom chế China bên tinhte cua bác Chinhtd nhé:
    http://www.tinhte.vn/blackberry-bold-17 ... am-730382/<br /><br />--- Added at 01/07/2011, 22:56 ---<br /><br />Em đã up thử bản tự chế sau khi nghiên cứu bản ROM của Tàu Khựa, reset thử vài lần, tắt sóng bật lại vài lần, sử dụng từ 7h30' 14/06/2011 đến giờ ko thấy bị lỗi 3rd.

Chạy từ Mỹ Đình lên Cầu Giấy, test bằng wifi và 2G/3G vẫn OK.
    Add telex vô tư ko lỗi icon.
    Chạy trên base OS 6.0.0.576

Điều đáng nói là em sử dụng bản tối ưu của bác countrycowboy để tái chế nên bản này rất gọn.

Em đã up lên mediafire cho bác nào quan tâm, hy vọng các bác hưởng ứng để em tiếp tục "mày mò"....!

Link download Mediafire: http://www.mediafire.com/?rolx1u28guzbx8h

Các bác copy cả 2 thư mục Java và UMTS thay thế 2 thư mục gốc nhé!
    Chờ report của các bác!

Có vẻ 1 số bác vẫn nghĩ dính dáng đến Tàu Khựa, em khẳng định nếu còn sót file lang nào của Tàu ở đó các bác cứ xóa thoải mái đi nhé!

Guest
    Lúc trước mình dùng 1036 thì hoàn toàn ko lỗi này xảy ra. sau khi dùng JSL 6.0 thì bị lỗi này chán nản quá đang muốn quay lại nhưng tiếc là JSL tối ưu bộ nhớ quá là ok nên đang tìm cách khắc phục hy vọng mấy pro tìm được ;

vừa mới viết xong mấy câu trên vô EScreen ---> mobile network ----> utilities ----->GPRS Detach rồi GPRS attach thì vô mạng dc :-o mấy bạn tes thử coi được ko? ]

Guest
    dùng con này em cũng e ngại nhất là vấn đề này... mong các cao thủ vào ngâm cứu và tìm ra giải pháp ah!

Guest
    mình dùng 8900! mạng mobi! lắp sim viettel thì được! mobi thi chịu!<br /><br />--- Added at 27/07/2011, 18:05 ---<br /><br />hix! ai cứu với! tinh hinh 1 thời gian dùng và vào mạng rất bt! bjo vào browser nó báo là
    unable to connect to the internet, please try again later
    if the problem persists please contact your service provider
    đã làm hết cách rồi các bác a! service rất đày đủ chẳng thiếu j! ai giúp được bảo mình với nhé!
    quên mất! mình dùng 8900! mạng mobi! lắp sim viettel thì được! mobi thi chịu!

Dạo này viettel hình như lỗi nãy cũng giảm rồi, mobi thì ít thấy hơn

Guest
    cái này chịu rồi, chỉ có cách đăng kí BIS thôi ạ

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi phongsun01
    cái này chịu rồi, chỉ có cách đăng kí BIS thôi ạ
    Xài BIS thì tránh được lỗi này, nhưng em lại đang xài Mobil....vẫn chờ Mobil ra BIS chính thức...

Các Chủ đề tương tự

1. BIS trên BB10 (free data khi sử dụng app RIM) - Mời các bạn test và thảo luận
    Bởi phongkaka_2211 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 319
    Bài viết cuối: 05-04-2016, 05:29 PM
  2. Vài vấn đề về Z3 cần tham khảo ...
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 18-10-2014, 06:36 PM
  3. Tham khảo dán da cho bb10
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 16-03-2014, 01:42 PM
  4. [Thảo luận] Vấn đề thư mục data cho ứng dụng android trên BB10