Kết quả 1 đến 6 của 6
    cho mình hỏi có cách nào direct 1 trang web đến 1 ip khác ko.
    Cái này có phải do services book quyết định không ah.

ví dụ như ở PC, có file hosts ở windows\system32\drivers\etc
    ví dụ khi thêm 127.0.0.1 vietnamnet.vn (ip vietnamnet.vn = 123.30.184.9)
    thì khi gõ vietnamnet.vn ở trình duyệt. trình duyệt sẽ chuyển đến IP 127.0.0.1 chứ không phải là 123.130.184.9 của vietnamnet.vn.

liệu trên BB có thiết lập nào hay soft nào có chức năng tương tự vậy không ạ
    mong các bác giúp đỡ :-bd

Guest
    Cái này là cơ chế Resolve hostname, thông thường, để resolve được thì phải thông qua một máy chủ DNS, tuy nhiên, nó hầu hết các hệ điều hành đều hỗ trợ cơ chế resolve tại localhost, khai báo trong /etc/hosts file (trên windows thì trong windows\system32\drivers\etc).

Và như bạn đã biết, để khai báo trong đó thì trên Windows bạn phải có quyền Administrator, còn trên các HĐH Unix, Linux bạn phải có quyền root. Do vậy, nếu bạn access được vào BlackBerry bằng quyền root thì có thể sửa được

Trên PlayBook file host đó cũng nằm tại đây: /etc/hosts và nếu PlayBook của bạn đã rooted thì bạn hoàn toàn có thể sửa được file này :-bd

Tuy nhiên, bạn vẫn có thể có cách khác:
    - Tạo 1 máy chủ DNS và khai báo các host ứng với IP mà bạn mong muốn
    - BlackBerry kết nối với mạng Wifi, và bạn cho DNS server trỏ đến máy chủ DNS bạn tạo ở trên.

Trích dẫn Gửi bởi vnbb
    Cái này là cơ chế Resolve hostname, thông thường, để resolve được thì phải thông qua một máy chủ DNS, tuy nhiên, nó hầu hết các hệ điều hành đều hỗ trợ cơ chế resolve tại localhost, khai báo trong /etc/hosts file (trên windows thì trong windows\system32\drivers\etc).

Và như bạn đã biết, để khai báo trong đó thì trên Windows bạn phải có quyền Administrator, còn trên các HĐH Unix, Linux bạn phải có quyền root. Do vậy, nếu bạn access được vào BlackBerry bằng quyền root thì có thể sửa được

Trên PlayBook file host đó cũng nằm tại đây: /etc/hosts và nếu PlayBook của bạn đã rooted thì bạn hoàn toàn có thể sửa được file này :-bd

Tuy nhiên, bạn vẫn có thể có cách khác:
    - Tạo 1 máy chủ DNS và khai báo các host ứng với IP mà bạn mong muốn
    - BlackBerry kết nối với mạng Wifi, và bạn cho DNS server trỏ đến máy chủ DNS bạn tạo ở trên.
    thank bác.
    vậy file service book có chức năng tương tự DNS server ko và chức năng chính của service book là gì ?

Services Book chứa thông tin về Gateway bạn kết nối và giao thức.
    như vnbb đã giải thích trên, tuy nhiên DNS bạn dựng cũng chỉ làm nhiệm vụ DNS Caching. Từ máy chủ DNS bạn dựng đi ra internet vẫn phải tới DNS nhà mạng ISP.
    Địa chỉ Ip của web(domain) đó vẫn có bản ghi thật.

File hosts trên máy tính (unix hay windows) là cách ánh xạ mà browser sẽ tìm tới trước khi đi ra internet.

Trích dẫn Gửi bởi wizkyz
    vậy file service book có chức năng tương tự DNS server ko
    Không, nếu xét Service Book về khía cạnh Network, nó chỉ khai báo phần routing thôi, không liên quan đến DNS, DNS sẽ do nhà mạng cung cấp. Chính vì vậy mà anh em dùng Viettel không vào được FB trong khi Mobi, Vina thì vào vô tư đó.<br /><br />--- Added at 09/01/2012, 21:29 ---<br /><br />

Trích dẫn Gửi bởi Hoangcamapas
    tuy nhiên DNS bạn dựng cũng chỉ làm nhiệm vụ DNS Caching. Từ máy chủ DNS bạn dựng đi ra internet vẫn phải tới DNS nhà mạng ISP.
    @Hoangcamapas: DNS mình nói ở trên là Master DNS luôn chứ không phải Caching, hay forwarding nhé.

cám ơn 2 bác rất nhiều.
    có gì thắc mắc sẽ hỏi thêm

Các Chủ đề tương tự

1. Kết nối BB10 với Tivi bằng giao thức Miracast thông qua chuẩn Wifi Direct
    Bởi pennypham trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 119
    Bài viết cuối: 01-04-2016, 01:34 PM
  2. Bạn có hiểu tính năng "LINK" trong Contacts trên BlackBerry 10
    Bởi dinhtrung92rreere trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 03-10-2015, 09:48 PM
  3. Twitter sẽ loại bỏ giới hạn 140 ký tự trong phần tin nhắn Direct Message
    Bởi senxanh72 trong diễn đàn Tin tức công nghệ khác
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 14-06-2015, 12:39 AM
  4. Chia sẻ tập tin cho máy khác sử dụng Wi-Fi Direct
    Bởi asus18011991 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 03-06-2015, 09:36 AM
  5. Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 04-07-2013, 04:08 PM