Kết quả 1 đến 7 của 7
    Em mới chơi bb được 1 tháng,đang xài con LG mà ông anh cho con 9800 xài thấy sướng quá,định lên đời con 9900 luôn mà thấy giá cả loạn cả lên, với lại có nhiều loại quá nên lên đây nhờ các bác tư vấn giúp em với ạ ^^
    1/ Máy Sim Free nghĩa là sao? Máy test rim thì hình như là dành cho kĩ sư test máy phải không ạ? Loại này dùng có ổn không?
    2/ Cụm từ nguyên void,nguyên seal,nguyên màn nghĩa là thế nào ạ? Khác gì với full box không?
    3/ Theo em biết thì máy full box là máy có đầy đủ phụ kiện và ngày sản xuất...Còn máy like new và used thì đã dùng và chỉ có phụ kiện thôi,vậy nếu mua máy like new và used thì làm sao để check ngày sx được (vì em có đọc thông tin là 9900 sx trước 11/2011 rất dễ chết nguồn nên cũng sợ). Em bấm thử BUYR trong status của con 9800 thì nó đâu có hiện lên ngày sx đâu
    4/ Nhà mạng nào dễ chết nguồn nhất? Em hỏi thương gia chuyên Rogers thì họ nói att&t dễ chết nguồn và ngược lại phân vân quá bỏ hơn 5tr ra mua con máy mà cứ sợ chết nguồn thì cũng lo lắm các bác ạ
    5/ Em ở SG, có search 1 vài chỗ như cosovo, quốc argentina, linhkien229 và mrTooT thì thấy giá chênh nhau vài trăm tùy loại. Uy tín hơn thì có cosovo và argentina, còn 229 và mrTooT thì em chưa nghe gì hết,các bác tư vấn giúp em chỗ nào tốt tốt với ạ?
    Em mới chơi bb nên còn phải nghiên cứu nhiều,rất mong các bác giúp đỡ. Cảm ơn các bác ạ. Thân ^^

Guest
    1. Theo mình nghĩ mua máy để dùng thì đừng nên có chữ test . Còn simfree là máy bán trực tiếp từ các cửa hàng bán lẻ của BlackBerry, ko thông qua nhà mạng.

2. - Nguyên void có nghĩa là máy chưa mở, tem void là tem dán ở ốc, tem này rất dễ vỡ nên khi tháo máy thường khó có cách nào giữ nguyên void để dán lại đc, tuy nhiên tem này giờ đã có thể làm giả, mình nghe nói 1 thương gia bên tinh tế còn bảo luôn với khách: "em thích tem void a cho chục cái về dùng dần"
    - Seal là tem dán ngoài hộp để đảm bảo hộp chưa mở, bạn mua brandnew sẽ đc bóc tem này
    - Nguyên màn thì có nghĩa là màn zin, chưa bị thay màn lô.
    - Fullbox là đầy đủ phụ kiện & hộp trùng imel như lúc mới mua nhé, fullbox có thể là cũ, ko nhất thiết phải là brandnew.

3. Theo mình biết thì BlackBerry ko có cách nào xem ngày sản xuất online hay xem trực tiếp bằng máy, chỉ có cách xem trên vỏ hộp. Bạn có thể xem thời gian sản xuất tương đổi bằng cách nhập imel trên numberingplans, nó sẽ cho bạn biết máy bạn đc sản xuất quý mấy, năm nào.

4. Lúc trước mình có đọc bên tinhte thấy các bác ấy bảo Rogers hay chết nguồn nhất, AT&T có vẻ bền hơn. Vì đợt hàng đầu toàn chết Rogers. Tuy nhiên chết hay ko còn do may rủi, 99 của mình sạc qua đêm vẫn sống bình thường, nếu muốn yên tâm bạn có thể mua thêm sạc ngoài & 1 pin nữa, như vậy sẽ ko phải cắm sạc trực tiếp vào máy, hạn chế chết nguồn.

5. Mình ở Hà Nội nên ko biết, tuy nhiên bạn có thể vào box rao vặt hoặc box bbos7 của bbvietnam hỏi sẽ đc tư vấn nhanh hơn. Chúc bạn sớm đc "ăn nằm" với 99

@Doublestack: Hi, cảm ơn bác rất nhiều, kiến thức bác sâu rộng quá, hâm mộ ghê. Bác có thể cho mình hỏi thêm một chút nữa được không ạ?
    Em search các topic của các thương gia ở SG thì máy hầu hết là Rogers ạ, hình như trong này toàn Rogers hết Máy Rogers thì công nhận có vẻ đẹp và đẳng cấp riêng thật, nhưng nghe chết nhiều quá nên cũng sợ :P
    Còn at&t thì lại không dùng 2G được, chỉ có 3G và 4G thôi phải không bác?
    Thế thì chắc là mua máy Sim Free hoặc máy TMobile thôi nhỉ
    Còn cái máy Bell Telus là sao hả bác? Có phải cũng là 1 hãng như Rogers, Att&t...không? Em thấy mấy hãng khác thường xuyên nhưng Bell , Telus thì chưa thấy lần nào ạ? Không biết chất lượng nó ntn?

Rogers cũng không vấn đề đâu bạn ạ. Đợt hàng đầu nó mới hay bị, giờ làm gì còn đợt đầu nữa, mà nếu có thì nó vẫn sống tức chẳng có vấn đề gì đáng ngại.

AT&T không phải không dùng được 2G mà Option Network không thể chỉnh được 2G Only, cái này tuỳ rom và cũng có thể tuỳ chỉnh được bằng eScreen (hiện màn hình ẩn).

Bell (Bell Mobility) và Telus là hai nhà mạng của Canada luôn. BlackBerry Unlock một lần và không cần làm lần thứ hai, kể cả bạn có cài đặt lại Hệ Điều Hành. Vì vậy, việc dùng một chiếc Sim Free hay Unlocked cũng không ảnh hưởng gì hết.

BBOS chỉ nên chia dòng: xx30 với những chiếc xxx0 mà thôi. Dòng xx30 lai CDMA và GSM nên không ổn định với hạ tầng mạng tại nước ta. Đặc biệt các nhà mạng không hỗ trợ BIS cho những chiếc máy "xăng pha nhớt". Muốn dùng thì miễn cưỡng phải cài đặt phức tạp và không ổn định.

@
    ResearchInMotion:
    Cảm ơn bác ạ ^^ các bác am hiểu về BB quá, em thì mới dùng hơn 1 tháng nên vẫn đang trong quá trình tìm hiểu thêm
    Em thấy thằng bạn xài 9930 cũng khá ổn định chứ không có vấn đề gì, nó không dùng Bis và em cũng không có ý định dùng Bis vì nhu cầu công việc không cần (em lại dùng trả sau nên có sẵn gói Internet 50K rồi)
    Nhưng em seach thì rất ít (hình như không có luôn) thương gia nào bán 9930 cả, nếu có bán thì chủ yếu là người dùng bán lại thôi
    Em thấy có nhiều thương gia bán máy nói là đưa code cho khách tự unlock luôn, vậy cái đó là unlock thật dùng thủ thuật nào đó để lock máy rồi unlock lại ạ?
    Em để ý thì những máy thuộc nhà mạng Rogers thì đắt hơn att&t,tmobile,vodafone và cả bell hay telus luôn. Trong khi bell và telus cũng ở canada là sao ạ? Khó hiểu nhỉ hihi
    Em hỏi nhiều quá, các bác thông cảm nhé, cái tính ham học hỏi bỏ không được :P Làm phiền các bác giải thích giúp em với, cảm ơn các bác rất nhiều ạ

Bạn dùng trả sau ắt hẳn nhu cầu dùng cũng nhiều, vậy nên chi bằng dùng luôn BIS cho tiện.

9930 gặp khó khăn về BIS (ở bài trên mình có nhắc tới) chứ không phải nó có vấn đề sử dụng. Hai cái này khác nhau đấy. Dùng BIS không bị giới hạn chức năng: Vào Facebook, Twitter không bị chặn, không bị lỗi Thirdparty (3RD), dùng Pushmail mọi lúc mọi nơi...

Sở dĩ bạn thấy Thương gia không bán 9930 vì lý do BIS, nhu cầu người dùng rất ít. Còn thấy người dùng rao bán một phần vì họ được người nhà tặng hoặc nhu cầu không cần BIS nên mua dùng, vì giá chênh lệch khá cao so với 9900.

Code Unlock của dòng máy OS 7.1 hoàn toàn Free (bạn có thể tự tay Getcode Unlock cho mình) và mình cũng có một bài giới thiệu và chia sẻ công cụ Unlock cho BlackBerry OS 7.1 trở xuống TẠI ĐÂY
    Sở dĩ giá cả chênh lệch giữa Rogers và phần còn lại do các yếu tố sau:
    • Rogers là nhà mạng nổi tiếng nhất của Canada (quê hương của BlackBerry). Phần lớn Rogers được sản xuất gắn mác Made In Cancada.
    • Sự chênh lệch mệnh giá của đồng tiền cũng như số lượng hàng khan hiếm xách từ Canada nên giá bán hàng từ Canada cao hơn.
    • Telus và Bell không phổ biến, về lý nó sẽ hiếm và độc nhưng một phần do cảm tính của người dùng. Rõ ràng ngay cái hộp và logo khởi động không ấn tượng bằng Rogers. Mình cũng đuối lý khi giải thích logic này

Hi, cảm ơn các bác đã tư vấn giúp em ạ ^^
    Em định qua tuần sút con 9900 của Mrtoot trong SG giá 5tr1
    http://www.nhattao.com/threads/mrto...1tr-99-993-979-978-97-9k-882-gia-soc.1031315/
    Có ai mua hàng ở đó chưa nhỉ? Em google thì chưa thấy dính phốt lừa đảo hay gì hết
    Ở HN thì em biết có Quang3g, hno3, bob...
    Còn trong này thì em tịt vào group Chợ R.I.M thấy của MrToot giá cũng tốt, mà không biết hàng họ thế nào nữa

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 12
    Bài viết cuối: 10-05-2016, 05:56 PM
  2. Tùy chỉnh màu sắc đèn LED cho từng loại thông báo trên BlackBerry 10.3.1
    Bởi susuno135 trong diễn đàn Tổng quan về BlackBerry 10
    Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 30-09-2015, 02:41 PM
  3. Vấn đề về GPS của các loại bản đồ trên bb10 từ 10.2 đến 10.3
    Bởi totrinh02021990 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 23-02-2015, 07:53 PM
  4. hỏi về cách sử dụng các loại compose trên 9700