Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18
    Dịch vụ In ấn đám mây - Cloud print đã được Google giới thiệu tháng trước, nhưng dịch vụ hay vậy mà nhiều người có thể cũng chưa biết ứng dụng nó ra sao. Sau đây, mình sẽ hướng dẫn cách sử dụng dịch vụ này để in trực tiếp các email trong GMail (trên Blackberry, trên PC/Laptop).

• Cài đặt máy in cho dịch vụ Google Cloud Print
      Rất đơn giản, bạn chỉ cần có 1 máy tính luôn online, máy tính đó có 1 hay nhiều máy in (có thể là trực tiếp nối vào máy tính qua cổng USB hoặc được shared trong mạng nội bộ cũng được).
      • <li>Trên máy tính đó, cài Chrome (trình duyệt web của Google) bản mới nhất.
      • Mở Chrome, nhấn chuột vào biểu tượng hình chiếc cà lê -> chọn Options
      • Chọn Under the Hood -> Kéo xuống cuối chọn Sign in to Google Cloud Print
      • Đăng nhập vào bằng account Google
      • Sẽ có thông báo này khi đăng nhập thành công
      </li>
    • In trên Blackberry (SmartPhone & PlayBook)[anchor=bb_print][/anchor]
      • <li>Trên Blackberry (cho cả PlayBook), mở Browser đăng nhập vào Gmail
      • Mở bất kỳ cái mail nào bạn muốn in.
      • Nhấn chuột vào nút hình 2 mũi tên xuống như hình trên, bạn sẽ có một menu như sau
      • Chọn mục Print, sẽ xuất hiện màn hình Google Cloud Print, thật tuyệt vời :-bd
      • Lựa chọn máy in để in. Sau đó nhấn nút Print để bắt đầu in.
      </li>
    • In trên máy tính
      Do Gmail mới chỉ hỗ trợ Cloud Print trên giao diện mobile, do vậy nếu vào Gmail bình thường trên máy tính bạn sẽ không thấy tính năng trên.
      Để tận dụng tính năng Cloud Print này, bạn chỉ cần chạy giả lập môi trường Mobile cho trình duyệt (bằng user-agent) là được.
      - Với Firefox: bạn cài thêm Add-ons User-agent Switch
      - Với Chrome: bạn chạy dòng lệnh sau để giả lập Android

Mã:
      C:\Users\vnbb\AppData\Local\Google\Chrome\Application\chrome.exe --user-agent="Mozilla/5.0 (Linux; U; Android 2.1-update1; en-us; SPH-D700 Build/labnol) AppleWebKit/530.17 (KHTML, like Gecko) Version/4.0 Mobile Safari/530.17"
      Note: thay vnbb bằng tên user name đang login vào máy tính bạn nhé.
      Sau đó thì việc in ấn mail sẽ thực hiện tương tự như trên Blackberry thôi.

Và bây giờ, ở bất cứ nơi đâu trên thế giới, bạn có thể in từ chiếc BB của mình về máy in nối với máy tính trên.
    Chúc các bạn thành công :-bd

Tính chiều nay đi ... khắp thế giới, may quá, kịp đọc bài này

Trích dẫn Gửi bởi wetfoot
    Tính chiều nay đi ... khắp thế giới, may quá, kịp đọc bài này
    Thằng này rất tuyệt vời đó bác. Bác có thể cài đặt máy tính ở Công ty lên Cloud Print, và ở nhà bác cũng có thể in tài liệu ra đó mà không cần phải có mặt ở Cty
    Ngoài ra, nó cũng cho phép Share máy in cho người khác. VD: em share cái máy in đó cho bác, và khi bác cần gửi tài liệu gì cho em thì chỉ cần chọn in ra cái máy in em đã share là em có thể nhận được, nhanh và rẻ hơn Fax

Hiện tại Google mới chỉ hỗ trợ trên ChromeOS và dịch vụ Gmail giao diện mobile, hi vọng sắp tới nó sẽ hỗ trợ nhiều hơn nữa :-bd

Guest
    Thật tuyệt! Một thứ mà tôi đang rất cần, trước giờ toàn phải sài teamview và rất khó mỗi khi di chuyển hoặc làm việc ở nơi không có wifi, giờ thì có thể đi xa mà bỏ cái laptop ở nhà rồi! :x

Hôm trước có làm thử eprint của HP mà chưa tìm được cái barcode của máy in nên chịu, giờ có cái này thì hay quá.
    Mai lên cty cài vô thôi
    Thanks bác.

Trích dẫn Gửi bởi vnbb
    Thằng này rất tuyệt vời đó bác. Bác có thể cài đặt máy tính ở Công ty lên Cloud Print, và ở nhà bác cũng có thể in tài liệu ra đó mà không cần phải có mặt ở Cty
    Ngoài ra, nó cũng cho phép Share máy in cho người khác. VD: em share cái máy in đó cho bác, và khi bác cần gửi tài liệu gì cho em thì chỉ cần chọn in ra cái máy in em đã share là em có thể nhận được, nhanh và rẻ hơn Fax

Hiện tại Google mới chỉ hỗ trợ trên ChromeOS và dịch vụ Gmail giao diện mobile, hi vọng sắp tới nó sẽ hỗ trợ nhiều hơn nữa :-bd
    Cái này có lẽ sẽ được ứng dụng trong rất nhiều việc đây.
    Dở 1 cái là nó chỉ in được trong giao diện của Gmail. Các công văn tài liệu đâu thể gửi dưới dạng Web, Gmail được => vẫn phải Fax. Dù sao cũng không phủ nhận sự tuyệt vời của Google và của cả bác vnbb >&lt;

Bác chủ thớt cập nhật thông thông tin cài đặt cho win Xp nhé vì không nhận được máy in, với cách trên chỉ ok với Vista va win 7 thôi.

Mình mày mò mãi, cuối cùng vào mục help của Google mới biết trường hợp này nhưng ko có t/g chia sẽ.

Trích dẫn Gửi bởi ngovantaiidp
    Bác chủ thớt cập nhật thông thông tin cài đặt cho win Xp nhé vì không nhận được máy in, với cách trên chỉ ok với Vista va win 7 thôi.

Mình mày mò mãi, cuối cùng vào mục help của Google mới biết trường hợp này nhưng ko có t/g chia sẽ.
    Không có XP để thử
    Nhưng ý bạn là không được ở đoạn nào? Phần cài đặt máy in hay phần in?
    Nếu là phần in thì chắc chắn là đường dẫn trên XP nó khác rồi, bạn chỉ cần gõ đúng đường dẫn thằng Chrome nó cài trên XP là được thôi, miễn là thêm phần user-agent để giả lập Mobile là được&lt;br />&lt;br />--- Added at 06/06/2011, 12:05 ---&lt;br />&lt;br />

Trích dẫn Gửi bởi lamthuyet
    Cái này có lẽ sẽ được ứng dụng trong rất nhiều việc đây.
    Dở 1 cái là nó chỉ in được trong giao diện của Gmail. Các công văn tài liệu đâu thể gửi dưới dạng Web, Gmail được => vẫn phải Fax. Dù sao cũng không phủ nhận sự tuyệt vời của Google và của cả bác vnbb >&lt;
    Hiện tại mới chỉ hỗ trợ trên Gmail, hi vọng sắp tới nó sẽ hỗ trợ rộng rãi hơn, sẽ có những plugin nhúng vào MS Office chẳng hạn

Mình cài trên XP, cả trên máy được share máy in và máy nối trực tiếp máy in. Sao GChrome không thấy máy in nhỉ?
    Tks

làm đúng thao tác của bạn hướng dẫn sao mình vào Browser thì không có mục print

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Nhờ hướng dẫn syn contact lên Gmail hoặc dịch vũ Cloud khác
    Bởi muasam60 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 20-01-2015, 03:12 PM
  2. Đăng nhập vào các ứng dụng của Google (Gmaps, Gmail ...) trên BlackBerry 10
    Bởi qsers12123ef trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 12-05-2014, 11:14 PM
  3. [Thủ thuật] In tài liệu trực tiếp trên Z10 - Một giải pháp Cloud Print đơn giản và hiệu quả
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 21-05-2013, 06:38 PM
  4. Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 12-06-2012, 10:13 AM
  5. Print - In trực tiếp từ PlayBook ra máy in trên Windows
    Bởi trong diễn đàn Phần mềm - Tiện ích cho PlayBook
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 02-04-2012, 05:27 PM