Kết quả 1 đến 10 của 10
    Guest
    lẽ ra làm một bài dài dài, nhưng không có time nên làm một bài nho nhỏ đóng góp cho bbvietnam.com vây
    • Chữ thường, chữ hoa, chữ số: một tay giữ phím "num" tay còn lại nhấn phím A, B, C ... để có chữ hoa. muốn viết chữ thường ở đầu 1 tin nhắn (thường là nhắn cho gấu) hoặc email thì viết chữ đó một lần, xóa đi rồi viết lại là có chữ thường, ví dụ em muốn viết "anh yêu em" mà không phải "Anh yêu em" thì các phím bấm lần lượt là [A] [del] [A] [N] [H] ... [M] .

Ngược lại nếu muốn viết là ''ANH YÊU EM'' thì cũng có 3 cách:
      • <li>Thứ nhất là một tay giữ phím &#039;&#039;num&#039;&#039; và tay kia nhấn [A] [N] [H] ... bình thường (như kiểu một tay giữ Shift một tay gõ trên máy tính).
      • Cách 2 là bật chế độ CAPLOCK bằng cách nhấn &#039;&#039;alt&#039;&#039; sau đó nhấn phím &#039;&#039;cap&#039;&#039; rồi viết &#039;&#039;ANH YÊU EM" thôi , muốn bỏ chế độ CAPLOCK thì nhấn phím "cap" một lần nữa.
      • Cách 3 là nhấn và giữ từng phím để có chữ viết hoa. ở chế độ CAPLOCK thì nhấn và giữ phím ta sẽ được chữ thường
      Về viết chữ số thì em biết 2 cách, cách 1 là một tay giữ &#039;&#039;alt&#039;&#039; một tay nhấn vào phím từ 1-9. cách 2 là bật chế độ numberlock bằng cách nhấn &#039;&#039;alt&#039;&#039; sau đó nhấn &#039;&#039;num&#039;&#039; rồi thả tay ra, khi đó viết số mà không cần giữ alt nữa. muốn bỏ chế độ numberlock thì bấm &#039;&#039;num&#039;&#039; một lần nữa #:-s </li>
    • copy-bôi đen một đoạn văn bản: với các bác dùng bb có trackpad/trackball thì nhẹ nhàng hơn. bây giờ em giới thiệu cách bôi đen cho bb dùng trackwheel. có thời em đã phải lăn trackwheel và giữ phím num để bôi đen từng chữ một, nhưng sau đó em mới phát hiện ra cách bôi đen nhanh hơn. để bôi đen một đoạn văn ví dụ như sau:
      anh yêu em nhiều lắm
      đừng rời xa anh nhé
      mình trao cho nhau tất cả nhé
      đừng ngại, sẽ không sao đâu
      anh yêu
      em )
      thì làm như sau: di chuyển con trỏ đến ngay trước chữ "xa" rồi bấm num(thay cho lệnh select), sau đó lăn trackwheel 3 cái, bây giờ giữ phím alt và lăn track wheel đến hết chữ "yêu". để kết thúc lệnh select thì bấm num một lần nữa. vậy là đã bôi đen xong rồi, sau đó copy hay cut thì tùy các bác.
      - về copy thì có một phần mềm nhỏ gọn có tên copy all có chức năng tích hợp vào menu và cho chúng ta lệnh copy all như trên PC.
      download copy all ở đây: Copy All [UPDATE v1.8] - Phần mềm hỗ trợ copy toàn bộ văn bản mà không cần phải chọn trước
    • Viết các chữ, ký tự đặc biệt: chẳng hạn em muốn viết một cái chữ dở hơi như ç thì em giữ phím C rồi lăn trackwheel (thao tác này bằng nhấn phím chùm dâu, em yêu 87 nên cái gì cũng trackwheel )lên xuống, tương tự với các phím A E .. các bác, các thím làm thử nhé, có nhiều kí tự rất hay, có thể dùng để nhấn mạnh khi viết chữ, ví dụ em không viết "ăn c*t đi" mà em viêt là " ăn çứç đi" =))
    • Sử dụng phím SPACE
      các bác tham khảo cái topic này, tương đối đầy đủ rồi đấy :-bd thanks bác @bbold
      ==> SpaceBar - Phím đa năng trên bàn phím cứng QWERTY của BlackBerry
    • Autotext: để viết tiếng việt trong sms/email thì phải cài đặt trong Options->SMS-> để No ở dòng disable autotext và data coding thì chọn là UCS2.(tất nhiên máy phải cài autotext rồi nhé). các bác nào muốn thêm autotext thì vào Option-> AutoText rồi click trackwheel -> new-> không cần nói thêm nữa nhé. cái này các bác có thể tận dụng để thêm số liên lạc hay địa chỉ... VD em thêm số đt của mình thay bằng chữ "mynum" thì khi muốn chèn sdt vào sms, email ... thì chỉ cần đánh &#039;&#039;mynum&#039;&#039; rồi nhấn space nó sẽ hiện ra số của em :-bd
      mệt quá các bác ạ #:-s
      tiếp nào
    • Đánh thế nào cho nhanh: cái này thì mỗi người một kiểu, em chia sẻ kinh nghiệm của em thôi. đầu tiên hai ngón cái cần phải cắt móng tay ngắn, để dài sẽ rất bất tiện, em là dân guitar muốn để móng ở ngón cái tay phải khè thiên hạ nhưng vì em 8700 nên cắn răng bấm bụng cắt đi, để lại mấy ngón kia thôi, tất nhiên bên trái của em cụt hết ) . bước tiếp theo, nếu là người mới dùng thì các bạn hãy liên tưởng đến bàn phím của máy tính vì bàn phím của bb có thứ tự các chữ cái rất giống bàn phím máy tính nên các bạn sẽ dễ dàng làm quen hơn. tuyệt đối khuyến nghị các bác, các thím không type theo kiểu mổ cò bằng các ngón tay khác =))

Tạm thời về vấn đề soạn thảo em mới nhớ ra đến đấy thôi, có gì nhớ ra em viết tiếp

Guest
    Re: Giúp bạn làm chủ chiếc BlackBerry của mình (TIPS) (updating)

Trích dẫn Gửi bởi agram3000
    một tay giữ phím &#039;&#039;num&#039;&#039; và tay kia nhấn [A] [N] [H] ... bình thường( như kiểu một tay cầm hình hot girl rồi một tay chuyển động lên xuống ấy :"> )...ví dụ em không viết "ăn c*t đi" mà em viêt là " ăn çứç đi" =))
    Hic chết cười vs bác. )

[ Posted by Mobile Device ]

Guest

Hôm trước e thấy 1 bác dùng tay trái cầm máy, tay phải dùng ngón trỏ để bấm phím . omg . thử làm theo thấy .....

Trích dẫn Gửi bởi doanhau
    Hôm trước e thấy 1 bác dùng tay trái cầm máy, tay phải dùng ngón trỏ để bấm phím . omg . thử làm theo thấy .....
    thấy sao hả bác =))

Viết bài nư gây tội ác ấy!! Anh việc gì phải thanh minh nhỉ? Cứ viết bình thg thôi, tự dưng đang rảnh rồi lại mai thi, kỳ lắm.

Đợi anh viết hết

Trích dẫn Gửi bởi con_vit_lao
    Hic chết cười vs bác. )

bị sửa lại rùi bác ợ (em mang tinh thần vozer vào cho nó sinh động anh em đọc đỡ bùn ngủ ấy )

Trích dẫn Gửi bởi hoangdieu
    Viết bài nư gây tội ác ấy!! Anh việc gì phải thanh minh nhỉ? Cứ viết bình thg thôi, tự dưng đang rảnh rồi lại mai thi, kỳ lắm.

Đợi anh viết hết

vẫn là tinh thần vozer vui vẻ nhé @hoangdieu ^^

Trích dẫn Gửi bởi agram3000
    bị sửa lại rùi bác ợ (em mang tinh thần vozer vào cho nó sinh động anh em đọc đỡ bùn ngủ ấy )

vẫn là tinh thần vozer vui vẻ nhé @hoangdieu ^^
    Đây là BBVietnam, vì vậy, bạn hãy viết theo đúng tinh thần của 1 BBer đi nhé.
    Thanks.

Viết hoa thì mình thay vì dùng 2 phím, giờ mình dùng bấm và giữ. Khi nào muốn viết hoa mà không có quy tắc (vd không phải sau dấu chấm câu) thì mình bấm và giữ phím cần viết hoa. Sau khi luyện tập để quen với khoảng thời gian trễ thì bấm sẽ rất nhanh. Vd Như Thế Này

Trích dẫn Gửi bởi luvxinh
    Viết hoa thì mình thay vì dùng 2 phím, giờ mình dùng bấm và giữ. Khi nào muốn viết hoa mà không có quy tắc (vd không phải sau dấu chấm câu) thì mình bấm và giữ phím cần viết hoa. Sau khi luyện tập để quen với khoảng thời gian trễ thì bấm sẽ rất nhanh. Vd Như Thế Này

em quên cái vụ giữ để viết hoa, đã bổ sung #1. thanks bác

thanhks bài viết bổ ích hài hước......

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 07-10-2015, 02:28 PM
  2. [Video] BlackBerry giới thiệu về bàn phím và xử lý soạn thảo văn bản trên Classic
    Bởi inthelong4 trong diễn đàn Tổng quan về BlackBerry 10
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 21-12-2014, 02:50 PM
  3. [Hỏi] 8900 gặp vấn đề về soạn thảo.
    Bởi pde2014x2 trong diễn đàn BlackBerry Javelin 8900
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 18-04-2013, 12:54 PM
  4. Compose Email - Phần mềm giúp bạn soạn thảo Email nhanh hơn và tiện hơn trên PlayBook
    Bởi thaitruong10 trong diễn đàn Phần mềm - Tiện ích cho PlayBook
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 28-04-2012, 02:56 PM
  5. TextWarrior v0.8 - trình soạn thảo trên bb
    Bởi anhxuantranthi trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 27-10-2011, 02:12 PM