Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39
    Báo nhắc ngày Sinh nhật, Lễ kỷ niệm bằng Calendar
    <div style="text-align: justify !important;">Hiện nay có khá nhiều soft hỗ trợ người dùng Blackberry trong việc nhắc báo ngày sinh nhật, lễ kỷ niệm của bạn bè, người thân để mình nhớ mà chủ động trong việc mua quà hoặc gửi lời chúc mừng…Tuy nhiên, để khỏi phải cài thêm phần mềm vào máy (đôi lúc còn phải có key…), đối với các máy Blackberry đã cài OS 4.5 trở lên, chúng ta có thể sử dụng chức năng này ngay trên Calendar của Blackbery.
    Như các bạn biết, đối với OS 4.5 trở lên, thì trong address Book đã có phần nhập ngày sinh, lễ kỷ niệm đối với mỗi contact (phần cuối cùng). Khi chúng ta nhập những ngày này vào thì nó sẽ được tích hợp và hiển thị ngay trên Calendar. Việc của chúng ta bây giờ là cài đặt lại Calendar để nó báo chuông nhắc chúng ta đúng ngày mà chúng ta đã nhập.</div>
    Đầu tiên chúng ta vào Calendar/Options/general Options để cài đặt:
    • Formatting: Cài đặt ngày bắt đầu của tuần lễ, giờ bắt đầu và giờ kết thúc của một ngày làm việc (VD: từ 8h đến 17h).
    • Views : Hiển thị đầu tiên trên calendar (day,week, month..) Chọn=Day
    • Actions :<ul>
      <li>Snooze: tùy chọn
    • Default Reminder: thời điểm nhắc (tùy chon, theo mình chọn 15min)
    </li>
    </ul>Bây giờ chúng ta vào calendar/view Agenda: ở đây sẽ hiển thị tất cả những thông tin mà chúng ta đã cài cho Calendar như nhắc việc hàng ngày, các ngày sinh nhật, lễ kỷ niệm của các contact mà chúng ta đã nhập trong danh bạ. Việc của chúng ta bây giờ là cài đặt giờ nhắc cho mỗi sự kiện:
    • Vào Calendar, chọn “Dòng thông báo” của mỗi contact (Ví dụ: Anna’s Birthday)
    • Bỏ chọn All day Event, lúc đó sẽ xuất hiện:<ul>
      <li>Start : thứ dd/mm/yy giờ bắt đầu của ngày làm việc
    • End : thứ dd/mm/yy giờ kết thúc (tùy theo duration mình chọn)
    • Reminder : chọn thời gian nhắc trước kể từ thời gian bắt đầu trên calendar
    </li>[*]Ví dụ, mình cài đặt như sau:
    • <li>Start: Tue, 18 May 2011 08:00
    • End: Tue, 18 May 2011 09:00
    • Duration: 1 hour 0 mins
    • Time Zone: Bangkok (+7)
    • Show Time As : Busy
    • Reminder: 15 min
    • Recurrence: yearly
    </li>
    </ul>Kết quả: đúng 7h 45’ ngày 18/5/2011 Calendar sẽ hiện Dòng thông báo và chuông báo contact’s birthday.
    Lưu ý: vì mặc định của BB luôn là All day Event (tính thời gian từ oh đến 23 h hàng ngày), nên muốn chọn báo trong ngày sinh nhật thì phải bỏ chọ All day Event trong mỗi Thông báo trong Calendar để Calendar bắt đầu tính thời gian theo thời gian bắt đầu làm việc trong ngày)
    Sau khi Thông báo hiện ra, chúng ta chọn Dismiss, năm sau sẽ nhắc lại. Còn chuông Calendar thì các bạn vào profile để cài đặt.
    Nên backup Calendar trước mỗi lần up rom các bạn nhé, để không bị mất các thông tin danh bạ trên calendar.
    Anh em thử cài đặt và cho ý kiến nha. Chúc vui. :lol:

@ bbstq : Cảm ơn bạn - À ! Sao bạn chưa thêm vào phần chữ ký rất hay của bạn nhỉ

bổ sung Các phím tắt khi dùng Calendar ;

Trước tiên vào Calendar/Option . Kéo xuống dưới mục Enable Quick Entry chọn No

A- View Agenda
    D-View Day
    M-View Month
    W- View dạng gì , ko bik ghi

Trích dẫn Gửi bởi tinhte
    bổ sung Các phím tắt khi dùng Calendar ;

Trước tiên vào Calendar/Option . Kéo xuống dưới mục Enable Quick Entry chọn No

A- View Agenda
    D-View Day
    M-View Month
    W- View dạng gì , ko bik ghi
    W - View Week, xem theo Tuần mà

Guest
    Các bác cho em hỏi mấy câu:

1- Contacts em có hơn 300 số, trong đó có hơn 50 danh bạ em có ghi ngày sinh. Tất nhiên trong Calendar nó cũng hiện thông báo các ngày sinh nhật này, và tất cả đều báo là "All day Event".
    Vậy có cách nào để sửa tất cả các thông báo này thành có thời gian cụ thể (để có chuông nhắc nhở và hiển thị ngoài homescreen) mà không phải sửa thủ công từng cái một không ạ?

2- Calendar của MS Outlook cũng có chức năng tương tự Calendar của BB. Lúc em đồng bộ danh bạ sang MS Outlook thì Calendar của MSO cũng hiển thị thông báo các ngày sinh nhật. Nhưng khi em đồng bộ ngược Calendar từ MSO sang BB thì các thông báo bên Calendar của BB có cái thì báo "All day Event", có cái thì báo có thời gian cụ thể. Có bác nào biết vì sao không ạ?

Bookmark Bookmark ngay.

Hay quá ta , dùng bb hơn 1 năm rồi mà không biết cái này :-bd :-bd :-bd
    Cảm ơn bạn

hay quá, thanks bạn nhé b-)

Guest
    Cám ơn một bài viết hay và đem lại nhiều tiện lợi.

Cái này cũng tốt nhưng có nhược điểm một chỗ là không làm gì với âm lịch được. Trong khi có rất nhiều ngày mà chúng ta phải nhớ lịch âm như giỗ, chạp hàng năm. Có phần mềm nào làm tốt nhất nhiệm vụ này hả các bro

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Cách dùng TASKS nhắc việc trên BB không cần dùng phần mềm
    Bởi anhthungo92 trong diễn đàn Mẹo hay khi dùng BlackBerry
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 16-09-2013, 06:16 PM
  2. Twitter mừng sinh nhật 7 năm tuổi, đạt mốc 200 triệu người dùng
    Bởi hoclaptrinh321 trong diễn đàn Tin tức công nghệ khác
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 27-03-2013, 11:54 AM
  3. Trả lời: 17
    Bài viết cuối: 08-01-2013, 11:38 AM
  4. Date Reminder v3.0 - Nhắc ngày sinh nhật, lễ kỷ niệm và các sự kiện ...
    Bởi nghiepvugec trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry
    Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 05-01-2013, 08:11 PM
  5. [Hỏi] Về nhắc ngày sinh nhật khi lưu ngày trong contact
    Bởi Cheliv0130 trong diễn đàn 1001 câu hỏi về BlackBerry
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 03-08-2011, 01:21 AM