Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 80
    Trước khi đọc bài này của mình. Mình xin hỏi các bạn đã cài và dùng phần mềm ShortCutMe (SCM) chưa. Nếu chưa thì hãy cài và dùng ngay để BB của mình lợi hại hơn.
    Mình mới dùng phần mềm này một thời gian, tuy có dung lượng rất nhẹ nhưng rất hay, BB đã nổi tiếng thuận tiện với hàng loạt phím tắt, giờ có SCM thì như hổ mọc thêm cánh.
    Về SCM thì các bạn tìm hiểu ở đây ShortcutMe - Phím Tắt, Hẹn Giờ Chạy Ứng Dụng, MACROs & MORE ...
    Mình dùng 9650, với phong trào người người bis bis, nhà nhà bis bis như bây giờ, thì vấn đề active bis cho 9650 nói riêng và cho các dòng Dual nói chung là một vấn đề rất nan giải, may rủi, có khi phải nhụt chí đầu hàng mà ấm ức mất tiền oan vì đã DK bis cho sim rồi.
    Với phương pháp thủ công thì các bạn làm như ở đây Hướng dẫn active BIS 9930,9850,9350,9650 ...Trong vòng 5 phút
    Nhưng cứ bấm Attach với Detach hoài mà BIS chẳng thấy đâu...nản...
    Với SCM thì các công đoạn Attach và Detach hoàn toàn tự động bằng đoạn macro sau:

-Display Name: Active BIS
    -App. Name: Home Screen
    -Shortcut Keys: A
    ALTPlusKeyESCR;NavClick; {vào màn hình ẩn ESC}
    NavMoveDown1;NavClick;NavMoveDown8;NavClick;NavMov eDown6; {kéo tới dòng Detach}
    NavClick;Delay1000;NavClick;Delay1000;NavClick;Del ay5000; {bấm Detach, nghỉ, bấm, nghỉ..., 3 lần}
    NavMoveUp1; {lăn lên dòng Attach}
    NavClick;Delay2000;NavClick;Delay2000;NavClick;Del ay2000;NavClick;Delay2000;NavClick;Delay2000;NavCl ick;Delay2000;NavClick; {bấm Attach, nghỉ, bấm, nghỉ..., 7 lần}
    ESCKey;ESCKey;ESCKey;ESCKey; {thoát ra Home Screen}

Để thao tác trên lặp lại nhiều lần ta làm như sau:
    Bấm space để kích hoạt SCM -> bấm Menu-> Chọn Common Confg -> kéo xuống, thiết lập như sau:
    Enable Scheduled Launch 1: Yes
    Launch at, hour...: 200
    Launch at, min...: 05 {cứ 5 phút lại lặp lại thao tác trên, nên từ 5-10 phút để có thời gian chờ phản hồi BIS}
    Launch the ShortCut: A {đã đặt phím tắt ở macro trên là A}
    Launch all days except (1-7): {để trống}

SCM sẽ tự động chạy macro trên: Detach-Attach-chờ 5-10 phút....
    Như vậy bạn chẳng cần quan tâm đến chiếc BB_CDMA bất kham của bạn nữa mà thỉng thoảng ngó xem BIS đã về đến bản chưa thôi....
    Kết quả: Sau khi wipe con 9650 của mình thì BIS đi teo, mình đã cài SCM và lập macro trên, sau 8h chẳng phải Detach-Attach mỏi tay như các lần trước thì ôi trời ơi.... BIS lại bay về với mình rồi....
    Chúc các bạn thành công...

Chú ý:
    -Điều đầu tiên, trước hết là các bạn phải kích hoạt màn hình ẩn ESC nhé. Nhiều bạn quên, hỏi tại sao macro lại chạy loạn lên
    -Vì mỗi OS bố trí vị trí các dòng Detach, Attach khác nhau trong màn hình ẩn ESC, nên các bạn edit macro lại cho máy của mình.
    - Nếu các bạn copy đoạn macro trên thì nhớ lược bỏ các dòng giải thích màu đỏ đi nhé.
    - Vì macro trên chỉ đơn thuần thay cho thao tác bằng tay nên nếu đang chạy mà có sự can thiệp thì nó sẽ loạn.
    Câu lệnh ALTPlusKeyESCR sẽ chỉ thực hiện được khi máy đang ở Home Screen, vì vậy nên luôn luôn back máy về Home Screen để SCM chạy macro cho chuẩn nhé.

Bài viết khá chi tiết cho anh em CDMA test có điều bác chủ post nhầm box của PB rồi :lol:.
    Chắc các mod sẽ move sang box BB thôi

chỉ tiếc cho CDMA chết yểu ( ( (

Hix. Mình nhìn nhầm box. Nhờ mod chuyển qua mục Mẹo hay khi dùng Blackberry nhé

[ Posted by Mobile Device ]

Chúc mừng bác đã active bis dễ dàng hơn

(y) hễ thấy anh add pin là em lại thấy vui vui, đặc biệt là câu hỏi "hôm nay có gì mới không em?" CDMA cũng rất tốt, có chăng biết kham hay không. Các bài mẹo của anh cũng rất đơn giản, (y)
    Dùng BB là nghệ thuật, CDMA chuẩn nghệ sĩ.

Mình đang 9930 đây.
    Bực 1 cái là có bản ROM active đc bis,có bản rom ko active đc

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi duongthanhcong
    Mình đang 9930 đây.
    Bực 1 cái là có bản ROM active đc bis,có bản rom ko active đc
    Đúng rồi bạn ạ. Vấn đề active nhanh hay chậm còn tùy thuộc vào dòng máy, bản rom và khu vực nữa cơ.
    Nếu các bạn ở khu vực mà mobi và vina cho phép roaming thì chỉ cần roaming là có bis thôi ko cần phải vào ESC để detach-dattach nữa.
    Ở HN thì mobi và vina ko cho roaming sang nhau nên phải detach-attach thôi.
    Làm theo cách tự động trên thì khỏi phải bận tâm nữa chờ nữa.
    Máy của mình active bên Long Biên hơi lâu. Có lúc mình sang khi Ngã Tư Sở, detach-attach phát dc ngay.

Có bác nào active thành công rom 755 của 9930 bằng cách này chưa ạ.

em làm ps attach detach mãi trên 9650 BIS viettel mà ko được.

Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 05-11-2015, 11:58 PM
  2. Hướng dẫn CDMA tổng hợp
    Bởi trong diễn đàn Những người dùng CDMA
    Trả lời: 16
    Bài viết cuối: 20-09-2012, 02:20 PM
  3. Cách Config EVDO cho các dòng máy Blackberry CDMA
    Bởi trong diễn đàn Những người dùng CDMA
    Trả lời: 99
    Bài viết cuối: 26-06-2012, 12:06 PM