Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17
    Kinh nghiệm phân biệt sạc zin đời mới (usb) của RIM
    Một bài viết khá hay và hữu ích cho fan BlackBerry khi lựa chọn sạc cho Blackberry. Tôi xin mạn phép copy nguyên văn bài viết của thành viên baminhduc bên tinhte.vn sang cho anh chị em bbvietnam.com học hỏi và lựa chọn cho mình một sạc USB zin của RIM để nâng cao tuổi thọ cho em BlackBerry tránh tình trạng cháy nguồn khi mua dính sạc nhái.

Với truyền thống đứng về phía người tiêu dùng , hôm nay em tiếp tục đưa ra cách nhận biết sạc củ tỏi zin ( loại dành cho 9800,9100...) nhằm tránh cho người tiêu dùng mua phải hàng nhái, hàng kém chất lượng, từ đó hạn chế tối đa được bệnh chết IC nguồn cho BB yêu quý của mình.

Trong bài viết này em xin đề cập đến 3 loại sạc thông dụng nhất hiện nay gồm có Sạc zin ( hiếm ), Sạc nhái loại cao cấp nhất ( nhiều ), và Sạc nhái loại kém chất lượng nhất –tạm gọi là sạc nhái loại thấp cấp ( phải nói là cực nhiều-đang được bán tràn lan trên thị trường )

Đầu tiên nhìn thoáng qua các củ sạc , chúng rất giống nhau và dễ gây nhầm lẫn.

Tuy nhiên, khi lưu ý 1 chút thì chúng ta có thể thấy rõ rất nhiều đặc điểm để nhận dạng

Trước tiên xin phân biệt loại Sạc zin và Sạc nhái thấp cấp :

- Đối với sạc xịn, khi để hai chiếc sạc cùng chiều, thanh nhựa ở giữa chân sạc nằm ở phía trên(vùng khoanh mực đỏ):
    Còn sạc nhái thấp cấp, thanh này nằm phía dưới(như vùng khoanh mực đỏ):
    Thêm nữa
    Đối với sạc xịn, hai lá kim loại này có hình nhọn hơn(như vùng khoanh mực đỏ):
    Còn sạc nhái thấp cấp thì hai lá kim loại này đầu tròn, ko nhọn(như vùng khoanh mực đỏ):
    Ngoài ra, cũng có thể nhận thấy sự khác biệt ở nét chữ in trên sạc. Đối với sạc xịn, chữ màu vàng hơn, in sắc nét , còn loại nhái thì chữ không nét, không đều, rất mờ và đặc biệt là mờ mờ ảo ảo.

SẠC ZIN

SẠC NHÁI

Cuối cùng xin phân biệt loại Sạc Zin và Sạc nhái cao cấp nhất ( 2 loại sạc này tuyệt đối giống nhau đến 97% nên rất dễ gây nhầm lẫn ) :

- Khi để hai chiếc sạc cùng chiều, thanh nhựa ở giữa chân sạc đều nằm ở phía trên nhưng lại có sự khác nhau ở 2 lá đồng kim loại :

Đối với sạc zin thì hai lá kim loại này có hình nhọn hơn ( như vùng khoanh mực đỏ )

Còn sạc nhái cao cấp thì hai lá kim loại này đầu tròn, không nhọn ( như vùng khoanh mực đỏ )- đây là đặc điểm để phân biệt rõ nhất vì loại sạc này có vị trí nằm giống hệt với sạc zin.
    Tiếp theo nhìn các dòng chữ in trên sạc, mặc dù loại sạc nhái cao cấp này in chữ cũng tương đối sắc nét, rõ ràng nhưng dù có là hàng nhái tinh vi đến đâu cũng không thể làm bắt chước y hệt 100% hàng zin được, em xin chỉ thêm 1 số đặc điểm nhỏ để phân biệt loại sạc nhái cao cấp này.

- Khoảng cách giữa hình thoi ( bên trong là chữ “PES” ) đến chữ “NOM” của sạc zin to hơn khoảng cách của sạc nhái.
    - Khi nhìn vào hai chân cắm thì sạc zin có khoảng cách ( như trong ảnh ) ngắn, sạc nhái có khoảng cách dài hơn 1 ngấn khấc ( trong ảnh )
    Hơn nữa, sạc nhái thường có in dòng số "20710", còn sạc zin thì không cố định vì nó phụ thuộc vào ngày xuất xưởng .
    * Ngoài ra trên thị trường hiện nay còn có thêm 1 loại sạc nhái nữa , nhưng lại có chân tròn chứ không phải chân dẹt
    Hy vọng với bài viết này , baminhduc có thể giúp cho các fan của BB có sự lựa chọn chuẩn xác nhất khi mua loại sạc đời mới, rất tiện dụng này của BlackBerry.

Rất đầy đủ và chi tiết, cần thiết cho bác nào cần tậu một cái sạc mới

Tks bác xinloi ..... nhé

ngồi soi 2 cục sạc của mình mua theo máy ở Quang 3G, FAKE các bạn ạ, nản ^^

cho mình đào một chút. thực ra cũng chả cần phải tìm hiểu bên ngoài là mấy. chỉ cần bạn kick hoạt ES của máy xong rồi bạn vào xem cái nguồn vào khi sạc của pin là bao nhiêu. thường thì đúng như trên củ sạc ghi. còn hàng lô thì toàn là 1350 mA hết

Bài viết hay. Cảm ơn Bro!
    Từ trước đến giờ may mắn đc dùng xạc zin, thế mà vẫn chết 1 con 9k khi uprom chứ! o:-)

Trích dẫn Gửi bởi han_phong
    Bài viết hay. Cảm ơn Bro!
    Từ trước đến giờ may mắn đc dùng xạc zin, thế mà vẫn chết 1 con 9k khi uprom chứ! o:-)
    Chết lúc nào vậy bạn?

[ Posted by Mobile Device ]

Guest
    Em cũng có một sạc nữa. Giống sạc zin theo những gì bác nói. Chỉ có chỗ 2 la thép phía trong của em không nhọn mà là bầu. Vậy là hàng zin hay face vậy các bác :-/

Sạc của em nó ghi số 27821 thì ngày xuất xưởng là 27/8/2021 hả bác, với lại chữ PES nằm ngay dưới chữ NOM bác à, còn lại mấy cái kia thì giống sạc zin như trên kia. Em cũng không hiểu nữa.

hay quá cảm ơn bác .bác có biết cách phân biệt dock zin ko post luôn

Cho mình đào mộ chút
    Mới lấy 1 em 9900 ở Quang3G, trước khi về chị bán hàng có đổi cho mình củ tỏi khác và nói là củ này mới zin, về thì gặp bài viết này của bác. Đã so sánh thì thấy đúng như những gì bác viết, may quá vớ được hàng zin.^^.

[ Posted by Mobile Device ]

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. các bác pro có nhiều kinh......... nghiệm chỉ giáo em với
    Bởi namharry trong diễn đàn Những người dùng BIS/BES
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 14-09-2015, 07:44 PM
  2. kinh nghiệm tiết kiệm pin
    Bởi sonvttb1 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 09-04-2015, 11:16 PM
  3. Nhờ anh em có kinh nghiệm hướng dẫn dùm
    Bởi skylerman trong diễn đàn Hướng dẫn - Chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (PB)
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 10-11-2014, 09:17 AM
  4. Kinh nghiệm mua Q10 Brandnew?
    Bởi dienthoaionline trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 08-03-2014, 06:55 PM
  5. Một số vấn đề và chia sẻ kinh nghiệm khi sử dụng Z30
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 05-03-2014, 10:46 AM