Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 80
    Mình đã từng có bài hỏi về cái chỉ số này trên tinhte nhưng chưa có câu trả lời cụ thể, nay muốn viết ra đây để mọi người bàn luận và muốn nhờ mấy bác hiểu biết chuyên sâu về bb thông cho em cái.

Mình có tìm hiểu ở 1 số diễn đàn nước ngoài về cái này, nhưng chưa ra cái mô tê gì cả. Chỉ số này có thể dễ dàng tìm ra đựoc ở trên các máy chạy os 6 trở lên (nhưng hình như ko phải máy nào cũng có, như 965 của bạn mình không thấy có). Nó ở trong phần xem dung lượng pin trong escreen của bb.

Sau khi tra google thì nó định nghĩa cái chỉ số ý thế này
    "State of health (SOH) is a figure of merit of the
    condition of a battery (or a cell, or a battery pack),
    compared to its ideal conditions. The units of SOH
    are percent points (100% = the battery's
    conditions match the battery's specifications)."

Nó có nghĩa là chỉ số này cho ta 1 giá trị dùng để đánh giá tình trạng pin của bb và so sánh nó với viên pin ở điều kiên lí tưởng nhất (pin vừa xuất xưởng, pin brandnew chẳng hạn). Giá trị này được tính bằng phần trăm để cho ta biết được mức độ giống nhau của viên pin ta sở hữu với viên pin lí tưởng kia.

Chỉ số này càng cao thì càng tốt, và khi nó đạt 100% thì bạn đang có 1 cục pin hoàn hảo (???) Không phải bất cứ viên pin nào khi xuất xưởng cũng sẽ đạt 100%, trong 1 số trường hợp nó sẽ nhỏ hơn giá trị này, và nó sẽ giảm dần đi trong quá trình sử dụng máy.

Đây là tất cả những gì mình dịch được từ wiki, không biết có chính xác không nhưng đại loại nó là như vậy. Mình muốn hỏi SOH của pin các bạ là bao nhiêu và thời lượng sử dụng được thế nào, có đúng được như giá trị này không.

Mình mới chuyển sang 978, dùng cục pin cũ của bold 9000, đã dùng được 3 năm rồi, và chỉ số này trên viên pin của mình là 100% (???) Quá ảo cho 1 cục pin với thời gian sử dụng lâu như vậy. Và trong quá trình sử dụng, mình thấy pin khá kém, 978 chỉ trụ được 2 ngày với cách sử dụng bình thường của mình.

Mong mọi người đóng góp ý kiến ạ, cám ơn đã đọc bài ạ.

[ Posted by Mobile Device ]

--- Added at 12/03/2013, 01:01 ---

en.m.wikipedia.org/wiki/State_of_health

Đây là link wiki mình tham khảo, ngoài ra còn xem cả vài bài viết ở forum crackberry nữa nhưng não vấn chưa thông (

Các dòng chạy os 7 đương nhiên đều có hết nhé, os 6 có cái có có cái không có, nhưng ít nhất là 978 có, các bác xài 978 confirm hộ em nhé, các dòng 9800, 9300, 9700, 9650 khác cũng check hộ em được không ạ.

Trước giờ mình vẫn tin là như bạn nói ^^ 9780 mà pin 2 ngày là ok rồi. Pin của bạn tốt đó. Mình không tìm hiểu nhưng trước cũng có mày mò về cái này trong máy và có viết 1 vài post về cái soh này

Btw giờ mình dùng 9700 soh 79% và mình thấy con số này rất chuẩn

Trích dẫn Gửi bởi luvxinh
    Trước giờ mình vẫn tin là như bạn nói ^^ 9780 mà pin 2 ngày là ok rồi. Pin của bạn tốt đó. Mình không tìm hiểu nhưng trước cũng có mày mò về cái này trong máy và có viết 1 vài post về cái soh này

Btw giờ mình dùng 9700 soh 79% và mình thấy con số này rất chuẩn

@luvxinh: nhưng bạn phải hiểu cách mình nói là sử dụng bình thường là như thế nào. Mình không dùng bis, không dùng gprs hay 3g, thậm chí còn mobile network luôn để off cơ. Lí do mình chọn 9780 là vì từ trước đến nay pin 978 luôn được cho là hàng đầu của bb, và mình nghĩ pin 978 phải 3 ngày với cách sử dụng của mình mới là hợp lí, thậm chí 9000 của mình với cách sử dụng tương tự còn được đến 1 ngày rưởi, trụ gần hết ngày thứ 2 cơ. Thấy nhiều người nói là pin 978 trâu lắm, có bác nói đến được 4 ngày nếu dùng ít, thạm chí 5 ngày, vì vậy pin thế này với mình thực sự thất vọng. Thậm chí mình để không không làm gì pin còn tụt cơ mà, cảm tưởng cứ 30' nó tụt 1 lần, mặc dù chả làm gì, thỉnh thoảng bật màn hình lên ngắm em nó tí, hoặc nhắn vài sms là cùng, cảm giác quá kém, vậy mà SOH vẫn là 100% mới lạ chứ.

Bạn có dùng rom tối ưu không? Mình nghĩ việc dùng rom tối ưu ảnh hưởng đến SOH vì mình thấy bên diễn đàn nước ngoài họ chả tối ưu bao giờ nên SOH thường khá chính xác như 5%, 70%, 97%... Rom này mình tự tối ưu theo hướng dẫn của bác mitdac hay gì đấy thì phải, thế nên dù thế nào thì chỉ số SOH luôn là 100%, bất kể pin có chai thế nào đi chăng nữa. Chẳng lẽ lại dùng lại rom full để biết chính xác à @@

Mình dùng room tự tối ưu. Và mình không biết tối ưu có ảnh hưởng gì đến soh không nhưng 1 cái mình biết chắc là bản rom có ảnh hưởng đến pin. Vd mình dùng rom .723 thì pin chỉ được 1 ngày. Dùng 668 thì được 3

Trích dẫn Gửi bởi luvxinh
    Mình dùng room tự tối ưu. Và mình không biết tối ưu có ảnh hưởng gì đến soh không nhưng 1 cái mình biết chắc là bản rom có ảnh hưởng đến pin. Vd mình dùng rom .723 thì pin chỉ được 1 ngày. Dùng 668 thì được 3

@luvxinh: Mình đang xài bản gì đấy của viettel, hình như là 706, thấy nhiều bác quảng cáo bản này tốt lắm, nhưng mình thấy pin kém quá, có lẽ sẽ up lại trong vài ngày tới.

Có pro nào check SOH nữa cho ý kiến đi ạ, cái này có vẻ được ít người quan tâm quá nhỉ (

Có vẻ ít người để ý đến cái này nhỉ?

Quả thực trên Bold 9000, mình không tìm thấy chứ SOH nào cả :"( buồn quá...
    Nhưng mà 9780 của ông anh thấy BIS 3G được 5 ngày khi mới mua về, nay chỉ còn 3 ngày. Mua tại Dâu Đen, chưa hẳn bác đã 100 nguyên vẹn cục Pin đâu @@!
    Trichs màn hình :
    "Frequent Sampling: Disabled
    Battery: 1 (Slate-MS1)
    Capacity: 39% Interval: 33%
    Li-Ion: 3.759V NonCharge: 3.763V
    Current: 234mA Vesr: 62mV
    Temp: Now 37C Max 40C Min 24C
    Time: Over45C 0s Below0C 0s
    Int: 33, 32, 47, 38, 42
    PM Notified: 0x00008000
    PM Charger: 0x00000000
    Status: 0x00000000"

Trích dẫn Gửi bởi tndoubleh
    Quả thực trên Bold 9000, mình không tìm thấy chứ SOH nào cả :"( buồn quá...
    Nhưng mà 9780 của ông anh thấy BIS 3G được 5 ngày khi mới mua về, nay chỉ còn 3 ngày. Mua tại Dâu Đen, chưa hẳn bác đã 100 nguyên vẹn cục Pin đâu @@!
    Trichs màn hình :
    "Frequent Sampling: Disabled
    Battery: 1 (Slate-MS1)
    Capacity: 39% Interval: 33%
    Li-Ion: 3.759V NonCharge: 3.763V
    Current: 234mA Vesr: 62mV
    Temp: Now 37C Max 40C Min 24C
    Time: Over45C 0s Below0C 0s
    Int: 33, 32, 47, 38, 42
    PM Notified: 0x00008000
    PM Charger: 0x00000000
    Status: 0x00000000"

@tndoubleh: Bác có chắc là 978 không vậy? Của em có mà, em up anh lên đây cho bác thấy này

Của mình vẫn có mục này bình thường mà, mà cái đấy là state of battery, SOH là em viết tắt thôi bác ạ, bác thử xem kĩ lại xem. Em chưa dám bóc seal cục pin mới, vẫn đang dùng cục pin cũ cho nó hỏng hẳn đi, thấy cái SHO này cũng khá an ủi nhưng mà nó khó tin quá.

CHắc nhiều người cũng không thấy có mục này nên không bàn luận thì phải, Hình như os 7 máy nào cũng có, os 6 máy có máy không. Bis 5 ngày, dã man quá, ngay cả 3 ngày cũng là quá khủng, bác xé lẻ cục pin cho em cái

@hieu1994 đúng là không có bác ơi mình copy từ màn ra đó
    Mà khi mới mua hàng chính hãng Pin thực sự như vậy đó, anh ấy mình quen mà ?

Guest
    @tndoubleh Khó hiểu quá, rõ ràng là mình có mà, còn chụp cả ảnh trên kia nữa, với cả bác @luvxinh cũng confirm là có nữa mà. Hix, pin bis 5 ngày thì khủng khiếp quá, không bis chắc được hơn 1 tuần quá. Chắc bác ý được quả pin chất. Máy của anh bác là rom full hay gì vậy? Không thấy có ai nữa vào confirm nữa nhở, có lẽ những bản rom mới mới có SOH còn rom cũ thì không.

Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Lỗi ko chạy được bblink trên win 10
    Bởi kimtata20892 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-05-2017, 03:47 PM
  2. [z30] mới mua 1 tháng mà đã chai pin rồi
    Bởi xinhnguyenpru trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 09-09-2014, 01:56 AM
  3. Phần mềm hạn chế chai pin cho BlackBerry
    Bởi trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry 10
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 30-05-2014, 07:15 PM
  4. Help. PB k xem được phim online! k chạy dc phụ đề file mkv
    Bởi dangtinkhoapps trong diễn đàn Hướng dẫn - Chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (PB)
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 25-06-2013, 12:40 AM
  5. bàn phím của bb 8320 bi chai!
    Bởi nguyenhoaphat129cz trong diễn đàn 1001 câu hỏi về BlackBerry
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 28-09-2012, 11:08 PM