Mình đã từng có bài hỏi về cái chỉ số này trên tinhte nhưng chưa có câu trả lời cụ thể, nay muốn viết ra đây để mọi người bàn luận và muốn nhờ mấy bác hiểu biết chuyên sâu về bb thông cho em cái.

Mình có tìm hiểu ở 1 số diễn đàn nước ngoài về cái này, nhưng chưa ra cái mô tê gì cả. Chỉ số này có thể dễ dàng tìm ra đựoc ở trên các máy chạy os 6 trở lên (nhưng hình như ko phải máy nào cũng có, như 965 của bạn mình không thấy có). Nó ở trong phần xem dung lượng pin trong escreen của bb.

Sau khi tra google thì nó định nghĩa cái chỉ số ý thế này
"State of health (SOH) is a figure of merit of the
condition of a battery (or a cell, or a battery pack),
compared to its ideal conditions. The units of SOH
are percent points (100% = the battery's
conditions match the battery's specifications)."

Nó có nghĩa là chỉ số này cho ta 1 giá trị dùng để đánh giá tình trạng pin của bb và so sánh nó với viên pin ở điều kiên lí tưởng nhất (pin vừa xuất xưởng, pin brandnew chẳng hạn). Giá trị này được tính bằng phần trăm để cho ta biết được mức độ giống nhau của viên pin ta sở hữu với viên pin lí tưởng kia.

Chỉ số này càng cao thì càng tốt, và khi nó đạt 100% thì bạn đang có 1 cục pin hoàn hảo (???) Không phải bất cứ viên pin nào khi xuất xưởng cũng sẽ đạt 100%, trong 1 số trường hợp nó sẽ nhỏ hơn giá trị này, và nó sẽ giảm dần đi trong quá trình sử dụng máy.

Đây là tất cả những gì mình dịch được từ wiki, không biết có chính xác không nhưng đại loại nó là như vậy. Mình muốn hỏi SOH của pin các bạ là bao nhiêu và thời lượng sử dụng được thế nào, có đúng được như giá trị này không.

Mình mới chuyển sang 978, dùng cục pin cũ của bold 9000, đã dùng được 3 năm rồi, và chỉ số này trên viên pin của mình là 100% (???) Quá ảo cho 1 cục pin với thời gian sử dụng lâu như vậy. Và trong quá trình sử dụng, mình thấy pin khá kém, 978 chỉ trụ được 2 ngày với cách sử dụng bình thường của mình.

Mong mọi người đóng góp ý kiến ạ, cám ơn đã đọc bài ạ.

[ Posted by Mobile Device ]

[ Posted by Mobile Device ]

--- Added at 12/03/2013, 01:01 ---

en.m.wikipedia.org/wiki/State_of_health

Đây là link wiki mình tham khảo, ngoài ra còn xem cả vài bài viết ở forum crackberry nữa nhưng não vấn chưa thông (

Các dòng chạy os 7 đương nhiên đều có hết nhé, os 6 có cái có có cái không có, nhưng ít nhất là 978 có, các bác xài 978 confirm hộ em nhé, các dòng 9800, 9300, 9700, 9650 khác cũng check hộ em được không ạ.