Trang 6 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456
Kết quả 51 đến 60 của 60
    Guest
    Hic, cái này từ cách đây mấy năm hình như anh em đã nói rộ lên rồi cơ mà. Còn có cả slide miêu tả chứ không phải là hình vẽ như trên

Trích dẫn Gửi bởi countrycowboy
    ý mình là tất cả các dòng bold, gồm có 9k, 97xx, 99xx. Funny, cái tên như định mệnh ấy, hiểu ý không ))
    bác không hiểu ý em. 9k, 97, 99 mãi sau này mới có, mà cái logo bbbb này có sớm hơn rất nhiều, nên không thể nào là BlackBerry Be Bold được. nhưng chắc có ý nghĩa gì đó khác, tất nhiên bao gồm chữ BlackBerry trong đó là được 2 chữ B rồi, còn 2 chữ nữa không biết là gì

Guest
    Bài viết rất hay. Mình cũng xin chia sẻ một câu chuyện về tên Blackberry và logo.
    Theo như mình nhớ, hồi đầu thì RIM đã tạo nên một cuộc cách mạng với mấy quả máy nt như R900. Khi đó, RIM vẫn chỉ là RIM chứ chưa có định nghĩa Blackberry. Sau này, khi các thiết bị của hãng phát triển theo xu hướng cách mạng: "bàn phím vuông hoá từ hình chữ nhật hẹp trở nên dài hơn do các thiết bị đời sau kích thước lớn hơn". Thời này, truyền thông chưa tạp nham như giờ, tiếng nói của các nhà báo rất có trọng lượng. Việc đem các sản phẩm mới của mình đến trình các nhà báo là điều dễ hiểu (chứ ko phải rắc thính đợi các báo đến đưa tin như giờ) , và Mike đã làm thế. Khi Mike giới thiệu thiết bị RIM mới cho ông nhà báo (mình ko nhớ tên), ông nhà báo kia bảo: trông nó giống y một trái dâu tây vậy, các ông nên có cái tên dễ liên tưởng đến đặc trưng, tên RIM chả liên quan lắm tới sản phẩm . Nhận định này vô tình tác động đến Mike. Nhưng ko phải là quả dâu tây, vì ở Canada, quả mâm xôi thì đặc trưng hơn. Quả mâm xôi theo tiếng Canada là : Blackberry. Cái tên Blackberry gắn với các sản phẩm của RIM từ đó. Nên nhớ trước năm 2013, RIM & Blackberry tương đương Apple & iPhone.
    Còn về logo, dễ thấy nhất là nó có hình ảnh liên tương tới quả mâm xôi, đó là gợi ý và cảm hứng để RIM thiết kế logo. Theo mình được biết, ý nghĩa thực sự của logo này chính là "Bàn phím Blackberry cách điệu" chứ không có một ý niệm liên quan đến một cụm từ nào đó như 4 chữ B, điều đó có thể là sau này , nó là dấu ấn dễ rõ ràng nhất để lại sau khi nhìn vào BB. Có lẽ mỗi chúng ta đều phải thừa nhận sự giàu hình ảnh của logo này chứ không phải 4 chữ B, nhìn vào chùm dâu, giống bàn phím. Có thể nói: Mail làm lên RIM và bàn phím làm lên Blackberry, 2 thứ quan trọng nhất tạo nên RIM/Blackberry

Mình không xác thực được câu chuyện trên có chính xác hay không, nhưng mình thấy nó rất hợp lí, hơn là chúng ta cố gắng nhìn thành 4 chữ B và gắn cho nó đủ thứ ý nghĩa. Tóm lại, logo Blackberry là hình bàn phím cách điệu. Cái tên Blackberry là do bàn phím giống vỏ ngoài quả mâm xôi. Mình thích cách tư duy này.
    Hôm rồi, có ông anh còn bảo logo này giống hình bàn chân, ))

Trích dẫn Gửi bởi codonngannam
    bác không hiểu ý em. 9k, 97, 99 mãi sau này mới có, mà cái logo bbbb này có sớm hơn rất nhiều, nên không thể nào là BlackBerry Be Bold được. nhưng chắc có ý nghĩa gì đó khác, tất nhiên bao gồm chữ BlackBerry trong đó là được 2 chữ B rồi, còn 2 chữ nữa không biết là gì
    Thanh niên nghiêm túc quá ) chỉ là 1 phán đoán vui thôi mà.

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi steven_truong
    Bác này đại gia chắc luôn. Hjhj. Nhưng mình thích ý tưởng của bác. Ah, mà cám ơn chủ thớt nhé. Thông tin rất thú vị!

Sent from my BlackBerry Runtime for Android Apps using Tapatalk 2
    Vì bể bỏ nên bây giờ ở nhà một đống "rác tình yêu" luôn nè bác ơi. Rác nhưng yêu lắm.tuần nào cũng ngắm nghía và vuốt ve hết.hehe

Giờ mới biết cái vụ này nhưng mình cũng chưa tin tưởng lắm , đơn giản là chưa thấy thông tin chính thức nào của BB về vụ logo này cả

Guest
    Tưởng bbbb là viết tắt của 4 từ gì

=)) BBBB = BaBy BlackBerry =))

Guest
    Lần đầu tiên dùng bb thì mình khẳng định logo BB là có 2 chữ BB chồng lên nhau. Nhưng hôm nay mới biết là có đến 4 chữ B đấy cảm ơn bài viết bổ ích ...!!

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi datcon_39
    Hình như đăng lộn box mất rồi.Xin lỗi Admin.
    ko sao. a bỏ qua cho chú lần này =))

Trang 6 của 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 456

Các Chủ đề tương tự

1. Passport bị chớp 1 lần sau khi chuyển Screen timeout
    Bởi tbtoanha trong diễn đàn Hệ điều hành BB10
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 14-02-2017, 03:11 PM
  2. [Chuyện BB] Những khoảnh khắc Obama cùng BlackBerry
    Bởi maitnets trong diễn đàn Tổng quan về BlackBerry
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 01-10-2014, 02:00 AM
  3. Chuyện của nguồn bb10 !!!
    Bởi rgsfg trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 26-03-2014, 10:25 AM
  4. Email tự nhiên chuyển hết vào messenger.
    Bởi bdkhoa trong diễn đàn BlackBerry Bold
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 06-12-2013, 11:43 PM
  5. Không chuyển được 3G sang 2G
    Bởi lyhoangminh15 trong diễn đàn BlackBerry Bold
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 08-11-2013, 03:04 PM