Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11
    Cho phép em được phép thay đổi tên thường gọi là bộ gõ bằng tên "Giải pháp gõ tiếng Việt", vì có lẽ gọi như vậy đúng về bản chất hơn.

Em xin giới thiệu 1 bộ gõ mới được xây dựng lại mà em thấy ưng ý nhất. Bộ gõ này khắc phục nhược điểm của những bản trước đó, với bộ gõ này ta có thể chuyển đổi chế độ gõ một cách dễ dàng mà không càn cài bản Rom Multilanguage

Hiện tại mình đã hoàn thành 3 bộ gõ cho từng đối tượng sử dụng

ThuyetHa - Use: Bộ gõ sử dụng luôn, có thể đánh các nguyên âm như á, à, ê,ế... một cách bình thường

Cách thêm từ cho bộ gõ :

Vào Options/Autotext ấn Menu rồi chọn new
    Mục Replace thêm từ còn thiếu. Phần With gõ từ tiếng Việt
    Ví dụ : Replace : yeeu. With : y_ee_u ( _ khi gõ ee rồi ấn cách sẽ hiện ra chữ ê. Nếu bản edit bạn dùng luôn còn bản use bạn del khoảng trắng phía trước là được )
    Mục Language để là English( United KingDom )
    Sau đó save lại là được

Tổng quan về bộ gõ
    • Được viết trên Autotext
    • Số lượng từ : 4795 từ
    • Dung lượng trên máy : 314.36 Kb
    • Dòng máy hỗ trợ : Cái này em chưa chắc chắn nhưng chắc là 7230 trở lên
    • Có thể chuyển đổ chế độ gõ tiếng Anh và Tiếng Việt

Hướng dẫn cài đặt cài đặt
    • Kết nối máy BlackBerry với BDM
    • Vào App loader chọn Next ở mục Language and input support đánh dấu vào English UK (nếu chưa đánh dấu) sau đó next tiếp để thêm ngôn ngữ English UK vào
    • Download file thuyetha_use.rar về giải nén. Bật BDM chọn Device\Restore rồi tìm đường dẫn chọn thuyetha_use.idp. Sau đó nhấn Restore [/color]
    Hướng dẫn sử dụng :
    Bộ gõ sử dụng tốt trong việc sử dụng ghi chú (Memopad), Từ điển (BBdict), Post bài trên BB ( Chắc quá nửa số bài viết của em post trên BB), Tin nhắn...vv.
    Để sử dụng trước hết vào Options/Locasisation (Language)
    Language: English (United Kingdom)
    Input Language: English (United Kingdom)
    Name Display: Firt nam Last Nam
    Input Language Selection Shortcut: Alt-Enter
    Notify Me: No

Để gửi tin nhắn tiếng Việt vào Options/SMS chọn Data Coding : UCS2Disable Autotext : No, từ đó có thể gõ tiếng Việt trong SMS bình thường tuy nhiên số lượng ký tự trên 1 SMS sẽ giảm xuống vì vậy sẽ tốn chi phí hơn nhiều

FAQ:

A : Sao mình làm đúng như hướng dẫn rồi mà vẫn không gõ được tiếng Viêt ( Câu này kinh điển)
    Q : Bạn thử gõ dấu space( dấu cách) sau khi đánh xem hiệu quả nhé

A : Sao mình cài bộ gõ của bạn vào rồi mà vào web vẫn bị lỗi font nhỉ
    Q : Cái này bạn nên hỏi người khác nghen. Mà thôi trả lời cho nhanh bạn vào thử www.coimobile.com/bb hoặc www.bbviet.net nhé

A : Mình đã cài đúng như bạn hướng dẫn rồi mà sao vào trong autotext không có gì cả
    Q : Hoặc là bạn chưa chuyển sang chế độ gõ English Uk hoặc là bạn chưa chuyển đúng autotext vào

A : Sao nhiều bộ gõ đến hàng chục nghìn từ mà sao của bác ít từ vậy, như vậy ít từ hơn đúng không
    Q : Hỏi thế này mình dễ nổi nóng lắm đấy nhé. Nó liên quan đến kỷ niệm buồn của mình và sự thất vọng về 1 tập thể. Muốn biết tại sao có bộ gõ nhiều từ vậy thì đọc tại đây ( Yêu cầu không bàn luận gì thêm )

A : Sao máy của mình không có chế độ gõ English UK
    Q : Có thể bạn chưa cài vào máy. Để có chế độ gõ English UK bạn cần có những điều sau đây : Máy tính bạn có bản Rom bạn đang dùng trên BB. Xóa file vendor.xml đi. Kết nối vào máy tính, check vào ô English UK rồi cài vào thôi.

A : Sao bạn bỏa là bộ gõ của bạn không cần Up lại ROM
    Q : Chính xác là vậy, hồi trước muốn dùng bộ gõ của mình bạn phải tìm bản ROM đa ngôn ngữ rồi up lại, còn bây giờ thì chỉ cần thêm English UK vào nếu thiếu. Việc cài Bản ROm mình đang sử dụng trên máy không phải là Up lại ROm nghe

A : Sao lại phân chia chế độ gõ làm gì cho phức tạp
    Q : Bạn cứ thử dùng thì biết, bạn cứ tưởng tượng 1 bản Vietkey hay Unikey chỉ có chế độ gõ tiếng Việt xem, vấn đề này cũng tương tự thôi

A : Mình muốn add nick của bạn vào để hỏi thêm 1 số điều
    Q : Nick yahoo của mình là Thuyetha, có thể mình không hay online, bạn cứ để lại câu hỏi nhé, mình sẽ trả lời

A : Sao lại phân chia nhiều bộ gõ thế
    Q : Như mình đã nói ở trên là để phục vụ nhiều mục đích sử dụng

A : Sao lại không thể gõ được từ Yêu, hay là...bác không cần:laugh8kb:
    Q : Mình để lại từ đấy để các bạn có thực hành cách thêm từ vào autotext

(Nguồn: ThuyetHa)

Re: Autotext cho Blackberry 8700

thank bạn nhiều!...............

Có dùng được cho 8820 không bác???

blacberry 8700 có dùng được không bạn?

cảm ơn nhiều naz bạn..mình làm được..

các bác sài thử bản của chut_langman trên tinhte.vn xem. Link : http://www.tinhte.vn/threads/198250/
    Bản này e thấy có nhiều từ hơn

Bản này của bác ít từ hơn => gọn hơn. Có thể chuyển đổi nhanh chóng 2 phương thức gõ nên rất tiện. Mình rất thích kiểu này.
    (Dùng từ hôm đến giờ chỉ thấy thiếu có 1 từ mà hôm trước quên không ghi lại ( ).

- Ah từ em không đánh được là từ "Cấn". Lúc nào rảnh bác chủ Add thêm một số từ thiếu cho anh em với

Guest
    Retore cho OS6 chả đc...lúc Retore,chọn file ipd thì chả thấy file gì luôn,hoặc thấy nhưng bị mờ...ko chọn để chuyển sang đc.

[ Posted by Mobile Device ]

Guest
    Bài này nguyên bản mình up cho 8700! Không rõ ai move sang đây :P. @anhtrung1234 OS6 thì không cần kiểu này đâu có bộ gõ tiếng Việt cho OS6 rồi mà!

Trích dẫn Gửi bởi drtiendiep
    Bài này nguyên bản mình up cho 8700! Không rõ ai move sang đây :P. @anhtrung1234 OS6 thì không cần kiểu này đâu có bộ gõ tiếng Việt cho OS6 rồi mà!
    @drtiendiep: mình moved, vì bộ AutoText này dùng chung cho tất cả các BB OS 5.0 trở xuống được, không phải riêng 87

@bachl0ngvjet: thiếu từ nào thì bạn có thể tự thêm vào được, rất đơn giản mà

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Dành cho ai muốn gõ Tiếng Việt bằng AutoText trên BBOS 6 & 7
    Bởi trungnguyen2613 trong diễn đàn Tổng quan về BlackBerry
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 16-02-2016, 11:30 AM
  2. [UPDATE] AutoTextBackup v1.6 - Backup AutoText ngay trên BlackBerry [ONLINE]
    Bởi t7dragon789 trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 23-10-2014, 05:53 PM
  3. Hoi ve loi autotext?
    Bởi trong diễn đàn 1001 câu hỏi về BlackBerry
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 11-02-2013, 04:49 PM
  4. Làm sao xóa hết autotext [OS 4.5]
    Bởi nguyendung trong diễn đàn 1001 câu hỏi về BlackBerry
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 06-12-2012, 02:36 PM
  5. Word Subsitution (hay AutoText) trên BlackBerry