Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39
    Em có vài thủ thuật nhỏ nhưng mà biết tận dụng sẽ hay. dùng cho trình duyệt mới của BB mới và PB do nó mạnh hơn nhiều so với trình duyệt của 97, có cả flash, html5, và còn nhiều thứ khác nữa, vừa giống Internet Explore vừa giống FireFox cho máy tính.

Trước đây, với OS6 của 97 thì trình duyệt web em thường dùng là Opera mini 6.5 thì giờ em chỉ thích mỗi cái Browser của PB và Z10, tốc độ xử lý trang nhanh, zoom vào vùng đọc đơn giản, chuyển giữa các thẻ đang duyệt cũng đơn giản không kém, rồi đọc bài offline không cần internet nữa.

Các thủ thuật này là em tự dùng, tự rút kinh nghiệm, không phải dùng khoa học biện chứng hay thực hành đo đạc mà có được nên các anh đóng góp thêm để dùng hiệu quả hơn nữa nhé :x

Thủ thuật số 1: Tăng tốc độ duyệt vào website, tăng tốc xử lý cho hệ thống.

Bộ nhớ trong luôn duy trì trên 2GB, riêng BB Z10 có khe thẻ nhớ thì chúng ta nên lưu trữ các dữ liệu có dung lượng lớn lên thẻ nhớ, vừa quản lý kho dữ liệu hiệu quả và đơn giản hơn, vừa giảm áp lực cho Local Storage.

Kinh nghiệm dùng PlayBook hơn nữa năm, mỗi lần chép phim vào nhiều quá là cái trình duyệt (lẫn các game) đều chạy chậm lại, nhất là khi xem video trên Youtube sẽ thấy rõ, cứ như có hiệu ứng Slow Motions ấy > >

• Định kỳ xóa cache, làm sạch rác cho Local Storage, xóa lịch sử web bằng cách vào setting của Browser và clear là được. Đây là thói quen tốt, nên làm.
    • Mặc dù hệ điều hành mới này chạy rất trơn tru, nhưng cũng không thể nói là tốt, nhất là phải cõng thêm Android Player, các apps Native, Browser khi đóng lại sẽ đóng hoàn toàn và không ngấm ngầm chạy chỉ khi bật lên nó mới bắt đầu chạy, nhưng với các apps apk chuyển sang thì khi lỗi ta đóng lại, nó vẫn treo đấy, chạy ngầm cùng với cái android simulator player. Để tối ưu nhất, mình khuyên dùng apps native. Và để máy chạy ngon lành, thì chỉ những gì cần mới treo vào Activate Frame cho nó chạy đấy, còn không dùng nữa hoặc không cần lắm thì tắt hẳn :-bd :-bd Cầm Z10 chơi game flash trên trình duyệt mà còn chạy video, game, apps nữa thì cũng chẳng để làm gì, nhất là đang mùa hè.

Thủ thuật số 2: trình duyệt không chỉ để duyệt web.

cái này mình nghiệm ra trên Windows. Lúc đăng ký một đường truyền ADSL, máy tính chưa có trình duyệt web nào cả, kể cả IE cài sẵn cũng bị tháo. Chú vnpt dùng luôn cái Explore của máy tính để duyệt web, lần đầu nhìn thấy sốc ghê luôn Tự tìm tòi vài ngày, phát hiện ra firefox cũng duyệt ngược vào Local Storage được. Cái hay ở đây là Browser của PB lẫn BB10 cũng có chức năng đó. Vừa duyệt web vừa duyệt file trên local storage, bằng cách đi vào đường dẫn này file:///accounts/1000/shared/ (bookmarks nếu bạn cũng dùng nhiều như mình)

Tận dụng tính năng này, chúng ta có thể làm được rất rất rất nhiều điều.
    • Đọc bài offline, các bài viết hay, thủ thuật, hướng dẫn sử dụng,... bạn cho là có ích thì lưu trữ lại và sử dụng cách này để mở đọc offline.
    • Game Flash/html offline, được chia sẻ rất nhiều, bạn cũng dùng cách này để chơi khi đi tàu xe, khi cúp điện mất net vẫn có cái để chơi.
      --> Nếu thích chơi html5 hơn là flash thì bạn cũng có thể dùng một công cụ nhỏ của google để chuyển đổi rất nhanh (Search với từ khóa "how to convert flash to html5")
    • Duyệt nhanh file ngay trong trình duyệt web còn cho phép bạn chơi nhanh một bản nhạc nữa, hoặc mở luôn các file văn phòng. Điều này cực kỳ tuyệt, chả cần vuốt đâu cho nhiều, Browser làm được hết. ; ;

Thủ thuật số 3: Bảo mật tuyệt đối với trình duyệt BlackBerry Browser Ten
    Bảo mật và an ninh dữ liệu đối với người dùng Việt chắc không cao lắm b-) Bằng chứng là bất kỳ cô gái VNam nào cũng đều sẵn sàng trao laptop cho anh chàng IT của lớp/Cty để sửa chữa các lỗi vặt mà không hề biết dữ liệu của mình có thể bị xem, săm soi một cách cố tình. Khó chịu kinh khủng luôn :-o
    Đó chị là ví dụ thôi ạh, còn với một trình duyệt web thì cần bảo mật cái gì?
    • Thứ nhất là Cookie không bị giải mã để xem, cái này thì chắc luôn. Chẳng thể vào được phân vùng root nữa là xem với xét > >
    • Thứ hai là lịch sử duyệt web hoàn toàn an toàn, không bị xoi bởi bất kỳ ai, kể cả bạn có cho người bạn nào đấy mượn máy để đọc báo. Làm thế nào? Ngay trên trình duyệt web mặc định của BlackBerry đã có chế độ Private Browsing, bạn chỉ cần bật lên. Mọi thông tin về lịch sử duyệt web sẽ không còn hiện lên nữa, bạn bè mượn máy cũng sẽ không thể rà soát bạn làm gì với BlackBerry của bạn, tuyệt vời.
    Cookies không xem được, lịch sử cũng không luôn, theo bạn điều gì làm nên tính bảo mật này của BlackBerry, rõ ràng các kỹ sư đã làm tốt nhất cho khách hàng của mình. Việc duy nhất về tính an toàn khi duyệt web của bạn là tránh kết nối vào một điểm dịch vụ internet miên phí đáng nghi ngờ, các sinh viên kỹ thuật máy tính mà mình biết rất hay dùng chiêu tạo ad-hoc rồi phát wifi miễn phí để chôm các tài khoản web từ các... "con gà" theo đúng cách những gã hacker nữa mùa này nói.

Nếu muốn an toàn hoàn toàn khi duyệt web bạn nên cân nhắc về điểm kết nối internet, điều nguy hại duy nhất lại đến từ người dùng chứ không phải thiết bị BlackBerry )
    Thủ Thuật số 4: Duyệt và Đọc
    Trình duyệt mới thật sự ngon lành, em ghiền thật sự luôn. Các thao tác duyệt, đọc hoàn toàn bằng cử chỉ một ngón tay (Z10 thì ngón cái, PlayBook thì ngón trỏ).
    Một vài người bạn của em dùng Galaxy note nhưng không thể bằng được. cụ thể:
    • Duyệt: thao tác vuốt, kéo, lôi, coppy, dán, đều dùng tốt một ngón tay mà Z10 thì kinh điển.
    • Đọc: Khi đọc một trang web nào đó, không tối ưu cho BB, nếu là OS cũ em chỉ biết câm nín và chuyển sang OperaMini để nó dễ dùng hơn. Nhưng BB10/PlayBook thì chả phải lo. Không tối ưu cho trình duyệt di động thì trình duyệt tự nó tối ưu cho trang web đó. Cũng chỉ một ngon tay, thực hiện double click lên vùng muốn đọc, tự nó sẽ zoom lên sao cho vừa màn hình nhất b-) dù đó là ảnh hay chữ hay cả ảnh lẫn chữ và video.

Đố ai chê BlackBerry web tệ, game không ngon nữa nào?
    ____Update____
    • Em xin được đính chính lại một chút ở đoạn trình bày sơ sài trên kia:

Thủ thuật số 2: trình duyệt không chỉ để duyệt web.

cái này mình nghiệm ra trên Windows. Lúc đăng ký một đường truyền ADSL, máy tính chưa có trình duyệt web nào cả, kể cả IE cài sẵn cũng bị tháo. Chú vnpt dùng luôn cái Explore của máy tính để duyệt web, lần đầu nhìn thấy sốc ghê luôn

Trích dẫn Gửi bởi Hoangcamapas
    Chào em,
    Anh thấy em nói đại loại: "Đã xóa bỏ IE và vẫn vào được internet thông qua Explorer xem ra không chuẩn xác đâu.
    Trên Windows XP,nếu em vào Add or Remove Program > chọn Component và bỏ chọn IE khỏi danh sách.
    Sau đó Cửa sổ WIN+E để vào web thấy vẫn vào được. Thực ra là vẫn đang sử dụng IE để vào, vì nó hoàn toàn chưa gỡ bỏ mà chỉ bị ẩn đi mà thôi. Em tưởng rằng IE đã bị gỡ nhưng thực ra ko.
    Em có thể vòa Start - kiểm chứng biểu tượng internet có trong đó, bấm vào thì chính là Internet Option.

Muốn remove hoàn toàn IE khỏi XP, thì đơn giản hơn là em dùng Tool: XPlite là bỏ hoàn toàn.

Trên Windows Vista trở đi, Microsoft đã cho phép bỏ hẳn IE bằng các bước giống như đã nói trên, ko cần công cụ nào khác nữa. Nguyên do vì Microsoft bị kiện nhiều vì độc quyền chiếm trình duyệt, họ đã "sửa sai" bằng cách có những bản Windows ko hề có IE, hoặc ko hề có Windows Media Player đi kèm.
    Có điều ở Việt Nam, do ít đụng tới kiện cáo, và các forum họ chia sẻ thường là bản Full (đủ hết k thiếu thành phần nào)

Các loại Win mà thiếu, em có thể kể tới Windows K, Windows N hoặc Windows KN.
    Cảm ơn anh Hoàng :x

Re: Kinh nghiệm dùng trình duyệt Browser của mình

Hóng kinh nghiệm từ bác

[ Posted by Mobile Device ]

Trích dẫn Gửi bởi tndoubleh
    Hóng kinh nghiệm từ bác

em con gái mà chị kêu bác, em đang chỉnh sửa lại ạ. ;

Guest

Chuyển flash sang html5 thì anh dùng Google Swiffy trên chrome chơi game nhỏ nhỏ cho vui,
    (y) Vụ duyệt file bằng trình duyệt này hay.

Guest

tiếp đi tiếp đi .... =D> =D>

Trích dẫn Gửi bởi hoangdieu
    em con gái mà chị kêu bác, em đang chỉnh sửa lại ạ. ;
    Gọi là bác gái được không nhỉ? =))

Tips quá hay, cảm ơn bạn bằng lời luôn

dùng offline thích ghê, tính năng này phải cộng điểm tối đa, cảm ơn bé nha nha nha

Trích dẫn Gửi bởi cuongdc
    tiếp đi tiếp đi .... =D> =D>

Trích dẫn Gửi bởi ResearchInMotion
    Gọi là bác gái được không nhỉ? =))

Tips quá hay, cảm ơn bạn bằng lời luôn

Trích dẫn Gửi bởi ChangDau
    dùng offline thích ghê, tính năng này phải cộng điểm tối đa, cảm ơn bé nha nha nha

Xong rồi ạh, nhưng hôm nay cái mã chọn tất cả nó bị hư rồi, không giống trích dẫn ( Mấy anh nick màu xanh sửa cho em với :x<br /><br />--- Added at 17/03/2013, 14:15 ---<br /><br />@thienkhanh_xd chú sửa lại giúp em nhé ;

Em sửa thẻ

lại thành thẻ nhé.

Guest
    @hoangdieu: Bạn thêm vài hình minh họa cho hoành tráng tưng bừng luôn nhé.

Cảm ơn bạn một lần nữa!

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Chia sẻ những kinh nghiệm hay khi dùng PlayBook
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn - Chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (PB)
    Trả lời: 79
    Bài viết cuối: 15-03-2017, 02:56 PM
  2. Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 18-10-2015, 09:59 AM
  3. Giao chia sẻ kinh nghiệm dùng classic
    Bởi baovo992 trong diễn đàn Chia sẻ PIN, tìm kiếm bạn bè trên BBM
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 23-02-2015, 03:55 PM
  4. Review, chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Hub Browser
    Bởi trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry 10
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 18-12-2014, 05:18 PM
  5. Chia sẻ kinh nghiệm dùng playbook và wifi
    Bởi sofasaigonnet trong diễn đàn Hướng dẫn - Chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (PB)
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 25-02-2013, 12:41 AM