Kết quả 1 đến 5 của 5
    Guest
    Chào các bạn!

Đối với mình UP Rom mới cho BB là 1 điều vô cùng thú vị. Nhưng mình rất ngại cái vụ Backup dữ liệu, mà quan trọng nhất là cái Setting, vì nó chứa những Task (BB10 đã ném nó vào chung Remember), Arlarm, contact, SMS, nhật ký cuộc gọi, Password keeper, Setting cho profile, wifi, NFC.....nói chung là hầm bà lằng. Nên bạn nào khuyên mình Up rom mà không backup chắc mình khỏi up còn hơn

Như tiêu đề nge hoành tráng quá :-s sợ là có vẻ hơi chủ quan nên mình đính chính lại. Cách làm này mình đã test trên Z10 - 02 và bản Rom 10.2.1.1055 và thấy hiệu quả tốt nên chia sẻ lại. Mình không đảm bảo nó có chính xác trên tất cả các dòng máy và đời Rom hay không. Nếu các bạn có làm thử thì xin viết lại Comment xác nhận kết quả nhé

Sau đây là cách làm của mình:
    • Backup Setting trên BB khi chưa up rom (mình gọi đây là Backup 1)
    • Cài Rom bằng autoloader
    • Kết nối với PC và Restore file vừa backup vào BB
    • Sau khi BB restar xong, kết nối lại với BB link. Chọn backup setting một lần nữa (Backup 2)
      (mình nghĩ là bản
      backup này và bản backup khi chưa up Rom sẽ khác nhau đấy )
    • Wipe lại BB (hoặc cài lại Rom tùy thích)
    • Kết nối BB với PC và Restore setting bằng Backup 2
    Xong! việc còn lại là mình cài đặt ID, soft... và restar máy vài lần. Tình trạng Z10 của mình sau khi làm các thao tác trên thì thấy rất ổn, không hề gặp các lỗi như: Nháy đèn, lỗi Picture lock, nóng máy, danh bạ hay cuộc gọi bị "đơ" gì đó, nóng máy, cài App của Android không xóa được....Nói chung máy chạy mượt, mát, xóa App Android bình thường

Chú ý: Việc Restart rất quan trọng nhé

Cám ơn đã theo dõi!

Nhiều người bị vướng vào bước 3, nhưng mình chưa thử.

Mình thì chưa gặp vấn đề gì khi Backup - Up OS - Restore cả. Nhưng nếu bạn nào gặp trục trặc gì đó thì cứ thử theo cách ở topic này xem sao

Và có 1 cách khác, mình thấy hơi vô lý 1 chút nhưng thực tế nhiều người đánh giá nó có tác dụng khá tốt, đó là:
    • Backup
    • Security Wipe
    • Chạy Autoload để cài đặt OS mới
    • Restore
    • Xong
    Security Wipe trước khi chạy Autoload chứ không phải sau khi chạy Autoload nhé

P/S: bản thân mình thì chưa Security Wipe khi cài đặt OS bao giờ, và cũng không gặp vấn đề gì khi backup/restore Settings

Góp ý với các bạn về phần Backup Setting 1 chút: khi các bạn Backup thì không nên Backup full rất nặng mà chỉ nên Backup phần Application và Setting thôi. Còn về phần Media thì chỉ cần chép vào máy PC, khi nào Restore thì chép vào lại BlackBerry

Chủ top cacom đã thử so sánh 2 bản backup khác nhau như thế nào chưa? Cơ chế backup có thể mình chưa hiểu nhưng mình nghĩ mình chọn j thì nó chỉ backup cái đó >> theo dự đoán là backup2 dung lượng còn lớn hơn backup1.
    Bản thân mình chưa bao giờ gặp những lỗi về backup restore, cứ uprom xong là restore luôn, thậm chí chả wipe máy. Vẫn chạy phe phé.

Các Chủ đề tương tự

1. Mẹo vặt để đọc tin nhắn BBM mà không hiển thị biểu tượng R
    Bởi trong diễn đàn Mẹo hay khi dùng BlackBerry
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 14-07-2014, 10:19 AM
  2. Một mẹo nhỏ để chơi game không bị giật lag [4.5-]
    Bởi trungtamgec11 trong diễn đàn Mẹo hay khi dùng BlackBerry
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 11-06-2013, 01:17 AM
  3. [Mẹo] Bật On Z10 ko cần phím cứng
    Bởi lh0913081135 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 9