Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13
    Guest

Để sử dụng bàn phím ảo trên điện thoại Blackberry 10, trước tiên bạn cần nhớ 5 điểm sau:
    • Để ẩn bàn phím, nhấn và giữ phím khoảng cách, hoặc dùng 2 ngón tay vuốt bàn phím xuống. Hai ngón tay vuốt lên sẽ làm bàn phím hiện trở lại.
    • Để xóa toàn bộ từ, vuốt từ phải qua trái.
    • Nhấn và giữ ký tự để xem và chọn các chữ cái đặc biệt
    • Để nhập văn bản bằng giọng nói, nhấn và giữ phím có dấu chấm, nói và bấm Xong (chưa có tiếng Việt)
    • Để di chuyển con trỏ sang 1 ký tự thì nhấn vào rìa của con trỏ
    Video sau sẽ minh họa thêm về sử dụng bàn phím ảo trên điện thoại Blackberry Z30

<div><iframe width="600" height="360" src="https://www.youtube.com/embed/I-RUvJxp4eA?wmode=opaque" frameborder="0" allowfullscreen=""></iframe>
    Xem trên Mobile</div>

thật ra, chế độ ẩn/hiển thị bàn phím ảo chỉ cần vuốt 2 ngón tay lên là được, không quan trọng là vuốt lên hay xuống.
    Mình thì hay dùng 2 đầu ngón cái vuốt lên

Thích nhất ở cái di chuyển con trỏ sang kí tự khác chỉ cần nhấn rìa con trỏ, cái này hay hơn IOS ở chỗ tay to thì bên IOS khó di chuyển mấy chữ ở trên cùng vì che hết, còn BB10 thì ở đâu di chuyển cũng thấy được chữ, dù tay to.

còn cái vuốt vuốt bay chữ thì quá toẹt vời rầu... hehe... *chiu chiu chiu* =))

Bàn phím này trên BB phải nói là tuyệt vời

Kết cái khoản nhập văn bản bằng giọng nói. Tuyệt

Chào các bác, Nói về việc đánh chữ trên bb10.

Em có 1 một thắc mắc đau khổ về việc đánh chữ trên bb10 này mà không biết giải quyết ra sao ạ. Chắc có nhiều người cũng chung cảnh ngộ như em..
    Trước nay, khi đánh máy văn bản, cách đánh quen thuộc của em như sau :

vd: chữ "Đương" Thường action là : đ-uong-w " dùng iphone hay androi nó đều lên đc chữ "đương" nhưng với bb10, khi mình typing như vậy nó sẽ ra là : đuongw. Nói chung, bàn phím bb10 đánh chữ tiếng việt thì chữ cái nào phải đánh hoàn chỉnh chữ cái đó theo lượt thì mới thành từ chuẩn được, không là sẽ bị sai. ..

Em cũng đã cố gắng để sống chung với lũ bằng cách tập lại thói quen đánh máy của mình, nhưng thực sự, có nhiều chữ có chứa nhiều âm tiết như : ư, ơ, â, ắ , v..v.. cùng 1 lúc thực sự là đánh rất dễ mắc lỗi.

Đã có bác nào khó chịu giống em không? và có biện pháp xử lý không ạ? hay là vẫn phải sống chung với lũ ,
    Đây cũng là điểm em không hài lòng nhất của bb10, em sử dụng đt, typping rất nhiều, trung bình 1 ngày khoảng 150 - 200 tn sms và khoảng 500 - 1000 dòng whatapps nữa, nghĩ bao nhiêu cách vẫn chưa khắc phục đc nhiều.

Mọi người có phương pháp nào hữu hiệu xin chia sẻ với ạ

nicolas dùng tính năng tiên đoán từ của nó nhanh hơn mà

Vậy là nicolas chưa quen với cách gõ của BlackBerry rồi
    Chứ mình gõ thấy bình thường

Ý bác là sử dụng chức năng "thay thế từ" và add các đoạn văn bản quen thuộc bằng phím tắt đúng ko ạ.
    Thực ra phuơng án này không tệ. Chỉ mất công lúc nhập liệu ban đầu chút thôi. Dự đoán tất cả phươbg án sai là được rồi , sau đấy sẽ có 1 phong cách typing đầy tính cá nhân ^^

Các bác cho e hỏi cái: Cái dấu phẩy dùng làm chức năng chuyển nhanh ngôn ngữ Viet-anh rồi thì mỗi khi cần dấu phẩy lại chuyển qua bàn phím số mới dùng đc.
    Có cách nào dùng đc dấu phẩy như cũ mà vẫn chuyển đc ngôn ngữ ko ạ

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 23-01-2015, 12:33 AM
  2. [Video] BlackBerry giới thiệu về bàn phím và xử lý soạn thảo văn bản trên Classic
    Bởi inthelong4 trong diễn đàn Tổng quan về BlackBerry 10
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 21-12-2014, 02:50 PM
  3. Video #21: Tìm kiếm trên điện thoại - Hướng dẫn BB10 cho người mới - Phụ đề tiếng Việt
    Bởi bombom2020 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 08-04-2014, 09:47 AM
  4. Video #17: Tùy biến cá nhân trên BB10 - Hướng dẫn BB10 cho người mới - Phụ đề tiếng Việt
    Bởi luclamandep01 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 19-03-2014, 11:22 PM
  5. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 20-07-2012, 11:03 AM