Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 60
    BlackBerry đã chính thức phát hành phiên bản OS 10.2.1.3175 (SR 10.2.1.2941) trên toàn cầu. Phiên bản này giúp chiếc Blackberry 10 của bạn chạy nhanh và mượt mà hơn. Tuy nhiên một số điểm Blackberry 10 cần xem xét cải tiến để tiết kiệm và tối ưu thời gian cho người sử dụng:

1. Khi nhắn tin, con trỏ nhảy ngay xuống trường Nội dung

Khi ứng dụng nhắn tin được mở ra. Con trỏ mặc định nằm ở ô thêm số liên lạc. Bạn phải chạm vào ô văn bản để bắt đầu nhắn tin. Nếu con trỏ mặc định nằm ở ô văn bản luôn (giống như BBM) thì bạn sẽ không phải thực hiện thêm một thao tác. Trong thực tế, nhắn tin đến một người sẽ phổ biến hơn nhắn tin cho nhiều người

2. Tự động hủy kết quả tìm kiếm danh bạ

Giả sử bạn muốn gọi điện đến một số liên lạc, bạn vào danh bạ và tìm kiếm liên lạc để thực hiện cuộc gọi. Khi đó ứng dụng Gọi điện sẽ mở ra. Sau khi gọi điện xong, bạn vuốt để thu nhỏ và tắt 2 ứng dụng Gọi và ứng dụng Danh bạ. Một lát sau bạn lại muốn gọi điện cho người khác và lại vào danh bạ để tìm kiếm. Bạn sẽ thấy kết quả tìm kiếm trước đó và bạn phải bấm nút hủy kết quả tìm kiếm. Blackberry 10 nên quy định tự động hủy kết quả tìm kiếm sau một thời gian nhất định để tránh thao tác thừa này. Tương tự như vậy, Blackberry 10 cũng có thể thiết kế chế độ tự động đưa Hub về trạng thái mặc định sau một thời gian nhất định mà không cần phải thoát ứng dụng tin nhắn, email v.v..Đại loại là khi mở một cánh cửa ra thì không nhất thiết phải đóng nó lại mà có người khác sẽ đóng cách cửa đó lại.

3. Cử chỉ để đóng nhanh ứng dụng

Hiện nay muốn đóng một ứng dụng thì bạn vuốt lên để thu nhỏ ứng dụng, sau đó bấm vào biểu tượng “X”. Và nếu bạn đang có 4 ứng dụng chưa đóng thì bạn phải bấm 4 lần và biểu tượng “X”. Sẽ tiết kiệm thời gian hơn nếu có một nút bấm nào đó để đóng hẳn cả 4 ứng dụng trong Khung Hoạt Động cùng một lúc. Khi đang ở trong một ứng dụng, muốn đóng luôn ứng dụng mà không cần thu nhỏ thì làm cách nào? Blackberry nên thiết kế thêm một cử chỉ để vuốt và đóng hẳn ứng dụng mà không cần phải thu nhỏ.

Trên đây là một vài ý kiến cá nhân để có thể tiết kiệm thời gian cho người sử dụng. Mong rằng trong phiên bản sắp đến Blackberry sẽ cải tiết các chi tiết này. Chắc là mỗi người sẽ còn có những vấn đề của riêng mình? Mời anh em cùng chia sẻ

Mục 1. Mình hay bị trường hợp này, khá khó chịu.
    Còn phần Hub tự chuyển về tab mặc định thì mình nghĩ không cần thiết.
    Mình luôn để là priority và không muốn nó về mặc định sau 1 thời gian

Guest
    Khá hay và thiết thực. Em ngĩ còn nhiều lắm

Gửi từ Z10 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi hoangnn90
    Mục 1. Mình hay bị trường hợp này, khá khó chịu.
    Còn phần Hub tự chuyển về tab mặc định thì mình nghĩ không cần thiết.
    Mình luôn để là priority và không muốn nó về mặc định sau 1 thời gian
    Khi nhận được một email, mình mở email ra đọc, sau đó vuốt trái để về màn hình chủ. Một lúc sau lại muốn mở tin nhắn ra đọc thì lại gặp phải email lúc trước mở chưa kịp đóng lại.

Guest
    Muốn xem nhanh lịch sử cuộc gọi các ngày cũ không được.BBOS làm được điều này thấy khá hay.

Thêm cả lockscreen cho tiện sử dụng.

Khi vào call trong hub, nếu thực hiện cuộc gọi từ đó, mặc định là sẽ gọi ứng dụng phone ra, sau khi kết thúc cuộc vận động lại phải đóng ứng dụng phỏn lại, rất bất tiện (thực sự call trong hub là hơi thừa vì ấn call ngoài màn hình chủ tiện hơn nhiều)
    Khi sử dụng chức năng call, nếu chọn vào danh bạ thì nên mặc định là bật bàn phím để không mất thêm thao tác ấn vào ô tìm kiếm (nếu sử dụng Type and Go thì không cần, nhưng os 10.3 leak lại mất type and go, )

Cũng khá là ức chế nhưng từ từ rồi sẽ có thêm thôi

Không liên quan nhưng đã bạn nào sử dụng tính năng BB protect trên BB10 chưa. Mình dùng Z10 và mình đã thử tính năng này. Khi mình bắt đầu khóa BB trên web và được báo là ko thể kết nối, sẽ khóa ngay khi kết nối được với thiết bị, mình nghĩ có lẽ do máy mình ko kết nối Internet. Mình đã bật wifi lên và chờ đợi gần nửa ngày, nhưng máy vẫn chưa bị khóa, trên web vẫn thông báo là sẽ khóa khi kết nối được với thiết bị. Có khi nào phải dùng 3G mới bị khóa ko nhỉ, đã bạn nào sử dụng rồi thì cho mình biết với. Cũng chỉ là thử tính năng khóa từ xa thôi chứ máy mình vẫn dùng pass, theo mình biết thì chưa có cách nào mở được khóa của BB10 cả

Ghét nhất cái 1

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. 10 mẹo giúp bạn tiết kiệm thời gian hơn với BlackBerry Hub
    Bởi kiemtien988 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 26-03-2017, 04:06 PM
  2. WiFi Hero - Tiết kiệm Pin, tiết kiệm phí GPRS khi dùng WiFi
    Bởi hoastt trong diễn đàn Phần mềm BlackBerry
    Trả lời: 239
    Bài viết cuối: 15-12-2015, 11:16 AM
  3. Trả lời: 59