trước khi chuyển qua trải nghiệm và sử dụng và trải nghiệm sản phẩm và HDH của Blackberry 10, thì trước đây mình có khá nhiều kinh nghiệm về các trải nghiệm Smartphone kể từ khi có sử Đam Mê từ năm 2010 .... mơi đây thì mình mới trải nghiệm HDH Blackberry10 nên chưa hiểu rõ hết về nó ... thế nên mình chỉ xài ứng dụng và phần mềm của Android trên Blackberry trong suốt thời gian qua

Blackberry Q10 , Bản quốc tế 100-3 , Nhà mạng O2
sau đây mình xin chia sẻ cảm nhận của mình về chiếc Q10 trong cảm nhận về sự trải nghiệm với khoảng 3 tháng qua khi chạy và sử dụng thuần ứng dụng Android trên em nó.....
_ Điều kiện và hiện tại là chiếc BB.Q10-003 , Nhà mạng O2.. chỉ sửu dụng HDH và cập nhập chính thức của BB với các Update OTA

Hiệu năng của máy khi chạy các chuơng trình Android như thế nào ?

các ứng dụng Android dc sử dụng trên chiếc Q10 thật sự khá là tốt, nhấn mạnh ở chỗ khá là tốt khi nói về phần trải nghiệm Game và các chương trình ứng dụng , trình duyệt, ứng dụng nền .... tuy nhiên nói về sự ổn định của ứng dụng android khi chạy trên Nền BB10 thì ko dc tốt cho lắm ... dôi khi các ứng dụng dc khỏi động chậm, đôi khi giật lắc ở khoảng đầu .... còn khi đã vào dc rồi thì chạy vi vu...

Hiệu năng của máy đáp ứng dc hầu hết nhu cầu ng dùng với kho ứng dụng của Android
riêng về chơi game, thì máy của mình hầu như dáp ứng dc tất cả các nhu cầu cũng như game thuộc cấu hình cao và dung lượng lớn như : Batman , Spiderman , metal slug... ... tuy nhiên trải nghiệm game trên Q10 khá hạn chế vì tay thì to mà phải vuốt cái màn hình pé tý ... còn 1 số game khác cần tích hợp vs tài khoản Google thì mình ko chơi dc

Thời lượng Pin khi sử dụng Android App có sự khác biệt lớn

Một chiếc Q10 với Native App thì mình chưa biết rõ vì ko trải nghiệm nhiều ... nhưng chiếc Q10 với Android App thì chắc là một vấn đề gây buồn bởi vì thời lượng Pin tụt giảm khá nhanh cho dù là ứng dụng nhẹ đến mấy đi chăng nữa ...

Thời lương Pin ko ổn định và hao hụt nhiều khi sử dụng các chương trình Android so với Native
cụ thể là khi mình so sánh khi trải nghiệm game Minion Rush (Android) tiên tốn thời lượng Pin gần như là gấp rưỡi so với Minion Rush (Native) .....
và một chiếc Q10 sự dụng thuần các ứng dụng Android (trong đó có các ứng dụng Nền nữa) thì khoảng 2 ngày phải sạc từ 3 đến 4 lần .....
Tuy nhiên là với người đã và tửng trải nghiệm Android chắc hản đã quá quen với điều này

sử dụng Android App trên máy nhiều có gây sự tổn hại nào ko .... ?

theo mình nghĩ thì là ko , tại sao ... theo suy luận thì BB10 dc thiết kế để dc phục vụ cho chuyện này rồi nên chẳng phải để tâm đến việc đó nữa

còn theo kinh nghiệm vì bản thân mình thấy lúc sử dụng, chiếc BB10 khi chơi game , máy phát sinh nhiệt độ từ Chip khá là nóng, tuy nhiên dù mà ứng dụng nào cũng vậy và máy nào cũng vậy , kể cả Android hay Ios ... và máy chỉ nóng giới hạn ở nhiệt độ Ấm Nóng dạng nhẹ ... chứ ko phải dạng Phỏng Tay như mấy con Android Tàu Khựa hay Android giá rẻ ...

Chuyện nóng máy trên BB10 khi sử dụn Android App là bình thường và ko dáng lo ngại
tuy nhiên thì các bác cũng biết Chip Snapdragon là Chúa Gây Nóng so với các loại Chip khác rồi ....
còn sự ảnh hưởng về phần chứng thì có lẽ là ko có sự ảnh hưởng gì gọi là gây trở ngại cả

ngoài những trường lợp nghịch ngợm, Up lên up xuống liên tục, nghịch Rom, can thiệp hệ thống , hệ diều hành .... nói chung là làm những thứ ngoài phạm vi "Sử Dụng Của Người Dùng" thì chẳng ai nói trước dc diều gì , ít nhất là theo mình nghĩ nó là như vậy , của bền tại người mà

Mình tạm dừng ở đây nhé ...sự chia sẽ về cảm nhận cá nhân của mình còn khá nhiều diều mình chưa đề cấp đến vì khi viết chỉ nói ra vấn đề chính mà mọi người hay quan tâm .... có gì anh em cứ hỏi để mình chia sẽ thêm chi tiết