Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13
    nhũng chiêc Smartphone hay bị nóng và khiên banh lo ngại về sự ảnh hưởng của việc nóng náy ảnh hưởng đến phần cứng của máy
    - Vậy đâu là giải pháp ? .... độ tản nhiệt cho Smartphone ???

sau một khoảng time ngắn điều tra và nghiên cứu kỹ lưỡng về vấn dề này mình đã quyết định làm thử và chi ra kết quả khá là khả quan trên chiêc Blackberry Q10 khi độ miếng Đệm Lót Chip (miếng dán tản nhiệt) thường hay dc sử dụng trên các con chip Set và Chip Vga của máy tính và laptop ... mấy cụ vga laptop còn cho ra nhiệt độ 90*c khi chơi game (( ....

kết quả: máy tản nhiệt nhanh và tốt khi sủ dụng nhiều và lâu, thời gian Tiêu Giảm Nhiệt nhanh hơn so với khi ko độ , nhiệt độ ko bị giữ lại trong Chip sử lý nữa ..... cảm giác sử dụng sẽ thoải mái hơn và yên tâm hơn về cả ý nghĩa đen lẫn nghia bóng

Tiến hành độ tản nhiệt bằng đệm lót chip cho chiếc smartphone Blackberry Q10
    [COLOR=rgb(0, 0, 255)]Nguyên Lý Hoạt Động của Đệm Lót Chip [/COLOR][ phải hiêu rõ cái này ]
    (Hay còn dc gọi là miếng dán tản nhiệt Laptop )
    Đệm Lót Chip ko đóng vai trò làm mát cho chủ thể gây phát sinh ra nhiệt, mà nó mang vai trò dẫn nhiệt . Thường các bác biết Kem Tản nhiệt trên Chip rồi nhé , con chip dc bôi 1 lớp kem hay chét 1 lớp nhựa keo tản nhiệt lên , sau đó đặt 1 bộ tản nhiệt lên trên gồm miếng nhôm cắt lớp và 1 cái quạt , hoạc là bộ làm mát = chất lỏng...

- vậy có thể thấy phần tản nhiệt là bộ tản nhiệt chứ ko phải là kem tản nhiệt, nếu chỉ bôi kem hay dán đệm ko thôi mà ko có bộ phận tản nhiệt tiếp nôi vào thì việc này khiến cho [COLOR=rgb(255, 0, 128)]việc tản nhiệt bị phản tác dụng[/COLOR] vì nhiệt luọng ko có chỗ dê truyền đi

Áp dụng vào Smartphone - quan trọng
    - ở đây mình sủ dụng chiệc Blackberry Q10

Như trên phần nguyên lý đã nói , thì trên Q10 mình có thể áp dụng và lợi dụng chính bộ khung của máy dc làm bằng Kim Loại để làm bộ phận tản nhiệt ... bác nào Bug chiếc Q10 ra sẽ rõ rằng giữa Main có chip và bộ khung là một khoảng không khá rộng ... vậy ở đây mình sủ đụng Đệm Lót Chip để làm trung gian giữa Chip với Khung máy với mục đích truyền tải Nhiệt Lượng từ máy Tản đều đến khung máy để cho con Chip của máy ko phải đơn thân nhịu nhiệt nữa , và từ khung máy truyền ra bàn tay ng dùng .... khiên cho nhiệt lượng do Chíp tạo ra ko bị nóng âm và giữ lại đơn thân trong chíp và máy

hình ảnh các bước thục hiện
    1- Nguyên liệu :
    _ ở đây mình sử dụng Đêm Lót Chíp Laird 1
    _ trên thị trường hiện giò cũng có khá nhiều loại đệm cũng như Keo, tuy nhiên vs Smartphone mình sử dụng loại Khô và cố định chứ ko dùng loại chất lỏng như Kem và Keo , để tránh bị dán chết vào main hay chảy lung tung, be bét lem nhem

2- tháo máy :
    khi tháo máy và bóc main ra khỏi khung thì dương nhiên phải hết sức cẩn thận và tỉ mỉ đến tinh tế
    chú y thêm là khi bóc main sẽ có 2 miếng lá đồng dính mail với các linh kiện khác nên là bóc nhẹ thôi, tránh làm miếng đồng bị cong hoặc nhăn, như hình dươia của mình là bị nhăn cmnr

3 - khung máy :
    sau khi bóc main bạn sẽ thấy khung máy dc làm và thiết kế bằng hợp kim và viền máy là thép ko rỉ
    2 lá đồng tản

4 - dán miếng đệm tản nhiệt cho chip
    Đây là phần quan trọng đây
    bạn dán miếng đệm tiếp súc trực tiếp vào khung máy, và dán ra hẳn vào viền Benzel theo như hình thêm

vậy ta có Sơ đồ tiếp nối như sau : sẽ tản nhiệt tốt hơn vì có nhiều bộ phận tản nhiệt hơn và lớn hơn
    Chip => lá đồng => đệm tản nhiệt => khug máy => viền máy ...

thay vì chỉ giới hạn như cũ là :
    Chip => lá đồng => khung máy ...

5 - lắp máy :
    ở trong máy có một khoảng không ỏ chip , cung là chỗ mà mình dán miếng đệm ấy, tuy nhiên khoảng trống đó ko đủ để mà chịu dc độ dày của miếng đệm , tuy nhiên ko sao, các bạn cứ gắn vào cho nó có độ chặt và cúng của máy , khi lắp vào vẫn đảm bảo ko có sự hở máy mà lại rất cúng cáp và đóng nắp rất vừa vặn

6- tân trang
    bạn nào muốn che đi khuyết điểm của con ốc sau khi mở thì sử dụng bút lông vẽ kính màu đen để tô đè lên , che đi bết mở ốc
    ở đây mình sỉ đụng mực của khay lăn tay, có độ bám ok hơn bút... sau khi làm thì y trang như mới, như e nó chưa tùng dc thông

Khuyến cáo & chú ý
    _ một chiếc máy dc sản suất ra đã dc nhà thiết kế và phát triển tính toán kỹ lưỡng , thế nên là làm điều này tuy rằng có thể tốt hơn nhưng ko thật sự cần thiết , trừ khi bạn có nhu cầu cao, thích chơi độc hay đại khái là thích võ vẽ
    _ bạn có thể hi sinh cái độ Zin , chế độ bảo hành, bóc máy ko đúng cách gây ảnh hưởng máy ... ae bb ko sợ điều này nhũng cũng phải khuyến cáo
    _ trước khi thực hiện điều này phải phải chắc là bạn đa tìm hiểu và biết rõ về nguyên lý hoạt động và những thứ cần biết liên quan đến đề tài nayl

Khuyến cáo đặc biệt là ae nên đọc khuyến cái trước khi thực hiện điều dại dột này

Guest
    Bài viết chất thế nhưng sao đủ tự tin thử đây !

Sent from my BlackBerry 9900 using Tapatalk

bác nào làm dc thì chụp ảnh chia sẻ ae nhá

Trích dẫn Gửi bởi legentear
    Bài viết chất thế nhưng sao đủ tự tin thử đây !

Sent from my BlackBerry 9900 using Tapatalk
    he he ,,, mình làm cung dc 2 thán rồi , chiế game ầm ầm

Trích dẫn Gửi bởi jakaja111
    he he ,,, mình làm cung dc 2 thán rồi , chiế game ầm ầm
    Hâm mộ quá đi. rất muốn độ thêm cái pad sạc qi cho q10 mà ko đủ tự tin để tháo q10 và hàn
    Bạn xem có cách nào đơn giản nhất chỉ với, cái loại này nó cắm vô lỗ sạc luôn nhìn bất tiện và xấu

[IMG]data/attachments/10/10067-8599f60d3fdfbdd85a4884a81ecccfc4.jpg[/IMG]

Làm dc 2 cái tiếp điểm giống nfc là đẹp nhất

Trích dẫn Gửi bởi raica7979
    Hâm mộ quá đi. rất muốn độ thêm cái pad sạc qi cho q10 mà ko đủ tự tin để tháo q10 và hàn
    Bạn xem có cách nào đơn giản nhất chỉ với, cái loại này nó cắm vô lỗ sạc luôn nhìn bất tiện và xấu

View attachment 10065

Làm dc 2 cái tiếp điểm giống nfc là đẹp nhất
    He he chịu ... cái nào liên quan đén việc đập nối hay tiếp xúc can thiệp vào main là mình ko làm đâu

He he chịu ... cái nào liên quan đén việc đập nối hay tiếp xúc can thiệp vào main là mình ko làm đâu

Tưởng bạn biết chỗ nối dây sạc đỏ và đen. q10 mà có thêm chức năng sạc dock như bb đời cũ thì tuyệt nhỉ, vừa sạc vừa làm đồng hồ để bàn. đẹp

Guest
    Tưởng bạn biết chỗ nối dây sạc đỏ và đen. q10 mà có thêm chức năng sạc dock như bb đời cũ thì tuyệt nhỉ, vừa sạc vừa làm đồng hồ để bàn. đẹp
    Mình thì tính làm 1 cái bảng case chúc nang dê gán thêm dây hdmi + sạc + loa cho tivi cho em nó

Guest
    Mình thì tính làm 1 cái bảng case chúc nang dê gán thêm dây hdmi + sạc + loa cho tivi cho em nó
    Hdmi thì mình đã có miracast, loa thì mua cái sub bluetooth cũng ngon lắm bạn,có dây vào lằng nhằng mai mốt hối hận đó. thật ra mình muốn đấu day Qi là vì cái này nè.

Bác Raica7979 có thể sắm Circuit Scribe và vẽ lên một tấm bìa mỏng làm dây dẫn mà

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Chip Snapdragon 810 của Qualcomm gặp vấn đề về nhiệt và hiệu năng
    Bởi wrtgsgff trong diễn đàn Tin tức công nghệ khác
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 15-01-2015, 02:45 PM
  2. BlackBerry Passport: Smartphone miễn nhiễm khi thả rơi
    Bởi inthelong8 trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 03-11-2014, 07:41 PM
  3. Nokia bán nhiều Lumia hơn BlackBerry bán smartphone
    Bởi trungtamgec11 trong diễn đàn Tin tức BlackBerry