Trang 1 của 10 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 100
    Chào anh em BB việt, mình mới sử dụng BB Z10 từ 20/04 vừa rồi. Có một vấn đề mà mình biết có khá nhiều anh em quan tâm, đó là vấn đề về pin. Pin ảo và pin yếu là 2 vấn đề phổ biến. Như các bạn thì máy mình cũng gặp lỗi tương tự. Máy mình mua tại Đào toàn, về hình thức, hiệu năng và độ ổn định thì dùng đến h ko thấy vấn đề gì => phần cứng của máy tốt. Mình gặp vấn đề duy nhất về pin, cụ thể pin chỉ lên được 94% và rất nhanh hết. Ngoài ra khi cắm sạc thì thường xuyên xuất hiện cảnh báo đề nghị mình dùng đúng củ sạc cho thiết bị???? Ngạc nhiên vì trên sạc có tem của Smartcom mà. Quá trình sử dụng của mình như sau: Về cài đặt, mình để độ sáng 100%, vuốt để mở máy, khóa màn hình bằng tổ hợp ảnh + số, tắt mọi kết nối, dùng mặc định là 2g. Về sử dụng app, ngoài các app hệ thống như BBM, Hub, đồng hồ, lịch...thì chỉ app Vibra on Call là được chạy ngầm, mình ko dùng app mạng xã hội nào cả, game thì chỉ Flappy Birds, 2048. Về thời gian sử dụng, 1 ngày mình để 8 chế độ hẹn giờ, 100sms mặc định nhưng nhắn bằng tiếng việt và chủ yếu với ng yêu nên chắc cũng chỉ tương đương 30-40 sms, hết số sms thì dùng BBM, thi thoảng bật sáng màn hình, vuốt vài cái theo thói quen. Gần như ko chơi game do có lap và mtb, lướt web và face bằng trình duyệt khoảng tiếng rưỡi đến 2 tiếng tùy ngày ( do browser của BB10 lướt quá nhanh nên khoái dùng để lướt web), chủ yếu dùng wifi do máy ko đăng kí 3G. Ngày trung bình từ khi dùng máy gọi khoảng trên dưới 30phút. Tóm lại nhu cầu sủ dụng bình thường, ít khi chơi game, máy ảnh chỉ khi gặp ng yêu mới mang ra chụp vài cái, ko xem video, ko gọi 3G. Sáng rút sạc 94%, đến 23h còn trên dưới 20%, chát BBM hoặc sms thêm 10ph thì xuống dưới 10%, đèn nháy ầm ỹ. Đương nhiên ko ngày nào như ngày nào, nhưng độ chênh ko đáng kể do toàn là thói quen. Như vậy mình nghĩ pin yếu và ức chế cái vụ sạc ko đủ nên mình làm theo 2 cách mà Vnbb hướng dẫn nhưng ko ăn thua, mình từng tính mua pin dung lượng cao nhưng lại ngại đồ tàu hay cháy nổ. Ngày chủ nhật rồi, tối xem đá bóng xong lười lấy sạc nên lấy tạm củ sạc của BB 8900 mà mình vẫn giữ từ ngày xưa, output chỉ 700mA, nh mình nghĩ cũng là sạc BB nên chắc ko sao. Ngạc nhiên đầu tiên là cắm vào mà máy ko cảnh báo sạc ko tương thích như sạc kia, nh đang buồn ngủ nên đi ngủ luôn. Sáng ngủ dậy, nhìn pin được 100% mà tỉnh cả ngủ, nhưng ko chỉ có vậy. cả ngày mình cảm tưởng pin cực trâu luôn. Dùng cả ngày chủ nhật nhiều hơn bình thường và tâm lý muốn thử nữa mà hết ngày pin vẫn còn 40%, dùng đến 2 h ngày thứ 2 pin mới xuống dưới 10%, đb là khi còn 20% pin vẫn rất tốt, dùng lâu là lâu. Sạc tiếp từ 2h -5h ngày thứ 2, pin vẫn lên đầy 100%. Dùng từ đó tới h này là gần 2 ngày, pin vẫn đang ở mức 38%. Nghĩa là với nhu cầu sử dụng của mình, pin hiện tại được thừa 2 ngày. Tất cả thay đổi chỉ đơn giản do đổi cục sạc. Nói thêm là BB 8900 trước kia mình mua ở Bob ( một cửa hàng khá uy tín về BB ở Hà nội), dù thay nhiều đời máy từ đó nhưng mình vẫn giữ lại cục sạc do dây rất dài, tiện với khoảng cách ổ điện và giường ngủ nhà mình. Mình ko muốn và ko nghĩ đến ch dùng sạc cũ xem thế nào vì mình thấy hài lòng về sự thay đổi này. Mình viết bài chia sẻ với các bạn cũng đang gặp vấn đề về pin mà chưa thể giải quyết được. Hãy thử tìm cái sạc cũ đi kèm máy mà bạn mua từ trước hay đơn giản thử đổi sang dùng hẳn loại sạc chính hãng nào khác. Biết đâu sẽ có kết quả tốt. Đồng thời mình cũng tin rằng dù phần cứng của Z10 đúng là hàng bắc mỹ, nhưng sạc và tai nghe khả năng là lởm, ko tin lời giải thích là phụ kiện gia công ở TQ cho rẻ đi được, hơn nữa nhìn cái sạc cũng ko có cảm tình lắm, èo uột, giả giả thế nào ý, nhất là dòng chữ nhìn nhem nhuốc dù có tem của smartcom ( sạc cũ của mình cũng sx tại TQ, nhưng đẹp và chắc chắn, chữ in nổi rõ ràng, đẹp mắt, đến h vẫn ko bị mờ dù dùng 5 năm rồi). Mình ko tin một cty có chất lượng phần cứng tốt như RIM lại sơ ý đến mức tạo ra bộ sạc ko phù hợp với sản phẩm như vậy, khả năng bị đổi là rất cao. Chúc các bạn sẽ may mắn như mình

Trên hộp hình như nó có ghi Phụ kiện sản xuất tại Tàu :|

bạn thật may mắn, sạc của smartcom thì dòng output 850mA, cao hơn của bạn 1 chút, còn h kiếm đc sạc zin của BB các dòng cũ thì nói thực là k dễ bạn à, tối nay về mình thử sạc của 9780 sang xem ntn!
    ps: bạn dùng bản rom nào?

ảo thế ngày toàn fải tính toán sạc lúc nào để ra ngoài mình đủ dùng, ôi e z10 ýl của tui :v

Chia sẻ hữu ích cho ae bị hiện tượng như vậy, mình cũng có củ sạc theo máy 9650 giờ vẫn dùng sạc các thể loại vì dây nó dài và dòng ổn định , đc cái z10 mình dùng sạc theo máy ok nên chưa cần đến cái kia.
    P/s: bác chủ thớt nên edit lại bài viết cho ae dễ đọc, dù sao cũng hoan nghiêng tinh thần share của bác =D>

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi mrd213
    Chia sẻ hữu ích cho ae bị hiện tượng như vậy, mình cũng có củ sạc theo máy 9650 giờ vẫn dùng sạc các thể loại vì dây nó dài và dòng ổn định , đc cái z10 mình dùng sạc theo máy ok nên chưa cần đến cái kia.
    P/s: bác chủ thớt nên edit lại bài viết cho ae dễ đọc, dù sao cũng hoan nghiêng tinh thần share của bác =D>
    Hi, mình ko giỏi trình bày lắm, share cho a e biết thôi

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi mercuryuds
    bạn thật may mắn, sạc của smartcom thì dòng output 850mA, cao hơn của bạn 1 chút, còn h kiếm đc sạc zin của BB các dòng cũ thì nói thực là k dễ bạn à, tối nay về mình thử sạc của 9780 sang xem ntn!
    ps: bạn dùng bản rom nào?
    Mình dùng bản 10.2.1.2102
    Có bản leak mới nh mình ngại lên, chờ up qua ota bản officical

Trích dẫn Gửi bởi izal
    Trên hộp hình như nó có ghi Phụ kiện sản xuất tại Tàu :|
    Ngay cả trên phụ kiện cũng ghi vậy bạn nhé, nh nhìn ní nham nhở, xấu và ọp ẹp lắm, ko được như cái sạc 8900 của mình

Ơ thế hàng smartcom là sạc 850mah ah. Sạc mình hàng châu âu là 750mah thôi mà sạc ko thấy bị báo gì. Cũng vài lần dùng những con sạc khác như sạc Q mobile 500mah thì dính báo lỗi ngay như bạn nói còn dùng sạc iphone với dây samsung thì thấy cũng tốt ko báo gì cả.
    -------------
    Mấy dòng chữ trên củ sạc mình nhìn nét đẹp lắm. ko bị lem nhem gì cả.

Có vẻ bạn soi kỹ pin, cứ dùng đi, 1 thời gian bạn mặc kệ pin ngay ấy mà, cứ lúc nào hết thì sạc thôi.
    Máy mình dùng 2g để check mail, zalo liên tục, wifi cả ngày, tối về thỉnh thoảng lướt web chơi game tẹo. Dùng cũng đc 1 đến 1,5 ngày, mà thực sự các bạn chỉ cần máy sống khoảng 15 đến 20h là đc rồi, đêm cắm sạc, sáng dậy đi làm là xong.
    Lăn tăn chi cho mệt

Trang 1 của 10 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. [Chia sẻ] Khắc phục lỗi Pin ảo trên Z10 _ 1 cách hiệu quả, đơn giản và khoa học.
    Bởi cameranguytrang2 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 39
    Bài viết cuối: 15-04-2015, 10:19 PM
  2. Trả lời: 18
    Bài viết cuối: 25-11-2014, 06:48 AM
  3. (Chia sẻ) Giải pháp pin cho Z10
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 26-06-2014, 07:11 PM
  4. [chia sẻ] độ tản nhiệt cho Smartphone , Tiêu Giảm Nhiệt cho chip & máy
    Bởi quangvinh.090901 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 12
    Bài viết cuối: 12-06-2014, 09:44 PM
  5. [chỉ chia sẻ-ko mua bán]: Chia sẻ các món linh phụ kiện dư dùng
    Bởi trong diễn đàn Các dòng BlackBerry khác (7xxx, 6xxx, ...)
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 26-10-2011, 02:15 PM