Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13
    Sau nhiều ngày đau đầu với việc quản lý Contact (danh bạ) trên Z10 hay gặp lỗi như: bị trùng danh bạ, bị mất một vài contact, sắp xếp không đúng, ... khi đồng bộ với Gmail mình đã đi tham khảo nhiều diễn đàn ta có, tây có và mình có một vài kinh nghiệm chia sẻ cùng các bạn.

Trước hết, hãy up Rom lên bản OS 10.2.1.xxxx (bản Rom nào mà bạn cảm thấy ổn định nhất), tinh chỉnh lại contacts trên Gmail. Việc tinh chỉnh này là quan trọng nhất vì số lượng contact này sẽ được đồng bộ xuống máy của bạn. Hãy xóa các contact đang bị trùng bằng chức năng "Find & merge duplicates" trên chính Gmail.

Trong Gmail Contacts có 2 phần: My Contact (xxx) và Cycles (zzz), các bạn bỏ qua phần Cycles (zzz) này vì đó chỉ là các Friends (Contacts) trong ứng dụng Google+. Quay lại với phần My Contacts (xxx), số xxx trong ngoặc này là số contact mình cần đồng bộ về máy, chính vì thế bạn cần phải xử lý gọn gàng, sạch đẹp cho nó. Tìm và merge các số bị trùng, sửa lại phần Name cho đúng ý, thêm các thông tin khác như: email, địa chỉ, sinh nhật ...
    Sau khi đã ưng cái bụng với các contact này các bạn hãy Export ra 1 bản để lưu backup.
    - "Which contacts do you want to export" chọn "The group: My Contacts"
    - "Which export format" chọn
    + Google CSV ... nếu muốn sử dụng để import lại chính Gmail Contact
    + vCard format ... nếu muốn sử dụng để import vào BB bằng các chương trình hỗ trợ vCard khác như ContactX, ContactImEx, IntouchApp Contacts, ... hoặc chính BB10 cũng có thể tự import vào local từ định dạng này, các bạn chỉ cần chọn file và BB sẽ hỏi bạn có muốn import xxx contact từ file abc.vcf không, chọn Có là máy tự động import vào, cách này còn nhanh hơn rất nhiều so với các chường trình khác như trên.

-----------------------------

Vậy là đã xong phần Contacts trên Gmail, giờ sẽ chuyển sang việc cài đặt tài khoản Gmail (thư điện tử) trên BB10. Việc cài đặt này để tách riêng phần "Thư" và phần Contact + Calendar.

Hãy connect vào wifi hoặc bật Data để có thể connect đến tài khoản Gmail của bạn trong quá trình cài đặt.

1. Vào "Settings" (từ màn hình hôm vuốt tay từ cạnh trên cùng của máy xuống) , sau đó vào "Accounts" và chọn " Add Account " ở dưới cùng của màn hình.
    2 . Chọn nút "Advance" ở dưới cùng của màn hình
    3 . Chọn " Gmail " , từ danh sách và sau đó gõ vào tên tài khoản của bạn , tên hiển thị , tên người dùng và pw , sau đó di chuyển xuống phía dưới cùng của màn hình và chọn "Initial Retrieval Amount " và nó sẽ có 1, 3, 7, 14 , 30, 90 và Forever ngày đối với các tùy chọn. Tôi chọn 30 ngày .
    4 . Bạn cũng có thể thiết lập khoảng thời gian đồng bộ bằng cách chọn nút " sync interval" ở dưới cùng của màn hình, mình sử dụng 5 phút ( sau khi đồng bộ lần đầu tiên hoàn tất hãy vào và sửa lại thời gian đồng bộ tùy vào bạn).
    5 . Sau đã cấu hình tất cả mọi thứ nhấn " Next " ở trên cùng của màn hình, chuyển sang màn hình đăng nhập vào tài khoản Gmail của bạn và nếu tất cả mọi thứ là chính xác quá trình cài đặt Gmail ( thư điện tử ) trên máy của bạn đã hoàn tất.
    6 . (Tùy chọn) Sau khi ( thư điện tử ) tài khoản Gmail đã được cài đặt, bạn có thể chọn "Accounts" và di chuyển xuống phía dưới cùng màn hình và chọn " chỉnh sửa cài đặt thư mục" và điều này sẽ cho phép bạn chọn thư mục ( nhãn/Labels ) bạn muốn đồng bộ. Khi bạn đã lựa chọn các thư mục bạn muốn đồng bộ hóa , chọn " Save " ở trên đầu màn hình để hoàn tất.

------------------------------------

Bây giờ là lúc cài đặt cho Gmail Contacts (đồng bộ danh bạ Gmail về BB)

1. Vào "Settings" (từ màn hình hôm vuốt tay từ cạnh trên cùng của máy xuống) , sau đó vào "Accounts" và chọn " Add Account " ở dưới cùng của màn hình.
    2. Chọn " email, calendar and contacts " ở trên cùng của màn hình.
    3. Nhập địa chỉ Gmail của bạn và chọn " Next ", mật khẩu của bạn trên màn hình kế tiếp nhấn " Next" tiếp.
    4. Sau khi đăng nhập thành công, bạn sẽ có ba công tắc, chọn công tắc "Sync Email" là "Off", chọn "Sync Calendar" và "Sync Contacts" là "On", sau đó chọn "Done" và bây giờ nó sẽ cấu hình Google Calendar và Google Contact của bạn về máy.
    5 . (Tùy chọn) Sau khi Contacts và Calendar đã đc cài đặt, bạn có thể chọn "Accounts" và di chuyển xuống phía dưới cùng màn hình và chọn " sync interval", điều này sẽ cho phép bạn chọn khoảng thời gian đồng bộ , tôi chọn 5 phút cho lần đầ đồng bộ, sau khi đồng bộ xong mình chọn lại là Manual, khi nào có contact mới mình sẽ đồng bộ sau. Chọn " Save " ở trên đầu màn hình để hoàn tất.

Có thể nhiều bạn đã biết đến cách làm này, tuy nhiên mấy ngày nay mình để ý có nhiều topic mở ra để hỏi về vấn đề danh bạ trên BB10. Chính mình cũng đã đau đầu rất nhiều ngày khi phải gọi nhiều mà danh bạ cứ bị lung tung ảnh hưởng rất nhiều đến công việc và các mối quan hệ khác

Hi vọng hướng dẫn này sẽ giúp các bạn yên tâm hơn khi sử dụng em BB10 thân yêu của mình. Tôi đã làm và đã thành công \/

Cám ơn bác, đúng cái e đang cần. Hi vọng sẽ nhận được nhiều tip khác của bác trong thời gian tới ^^

Guest
    Q10 mình ko sync được birthday vào Calendar. Bạn có giải pháp j ko? tks.
    Sync event thì ok, nhưng birthday trong danh bạ thì ko vào calendar.

Guest
    Trích dẫn Gửi bởi bvtien
    Q10 mình ko sync được birthday vào Calendar. Bạn có giải pháp j ko? tks.
    Sync event thì ok, nhưng birthday trong danh bạ thì ko vào calendar.
    Theo mình nghĩ bạn không sync được birthday vào calendar có thể có 2 trường hợp:
    1. Bạn không nhập thông tin birthday trên contact của Gmail.
    2. Bạn chưa chọn thông báo Birthday trong facebook

Bạn vào Settings --> Account --> Facebook và chọn như hình dưới xem có lên đc không nhé:

Guest
    Bạn giúp mình với.
    Mình có 01 con 99, 01 con z10 + gmail. Lam sao để mỗi khi mình thêm contact vào 1trong 2máy, máy kia cũng load được contact mình mới add vào?
    Tks.

Trích dẫn Gửi bởi daophi
    Bạn giúp mình với.
    Mình có 01 con 99, 01 con z10 + gmail. Lam sao để mỗi khi mình thêm contact vào 1trong 2máy, máy kia cũng load được contact mình mới add vào?
    Tks.
    Khi bạn thêm contact vào 1 trong 2 máy nghĩa là bạn thêm vào contact local (trên máy). Hiện tại OS10 không sync ngược từ contact local lên Gmail mà chỉ có chiều ngược lại. Bạn chịu khó lên Contact Gmail để thêm thì cả 2 máy sẽ load được

Trích dẫn Gửi bởi aboreal
    Khi bạn thêm contact vào 1 trong 2 máy nghĩa là bạn thêm vào contact local (trên máy). Hiện tại OS10 không sync ngược từ contact local lên Gmail mà chỉ có chiều ngược lại. Bạn chịu khó lên Contact Gmail để thêm thì cả 2 máy sẽ load được
    Không có chuyện không syn được từ máy lên Gmail nhé, nó chỉ không syn được những số đã có sẵn trước khi ad tài khoản gmail, sau khi ad tài khoản rồi bác thêm số mới nào là nó syn tất khi có ket noi Internet

Trích dẫn Gửi bởi daophi
    Bạn giúp mình với.
    Tks.
    Bác có thế tham kháo bài này làm một lần dùng mãi mãi

http://bbvietnam.com/threads/huong-dan-toan-bo-ve-danh-ba-tren-bb10.35587/

Trích dẫn Gửi bởi aviaiva
    Không có chuyện không syn được từ máy lên Gmail nhé, nó chỉ không syn được những số đã có sẵn trước khi ad tài khoản gmail, sau khi ad tài khoản rồi bác thêm số mới nào là nó syn tất khi có ket noi Internet

Bác có thế tham kháo bài này làm một lần dùng mãi mãi

http://bbvietnam.com/threads/huong-dan-toan-bo-ve-danh-ba-tren-bb10.35587/
    Mình làm như hướng dẫn nhưng vẫn không sync được từ 99 sang z10

Trích dẫn Gửi bởi daophi
    Mình làm như hướng dẫn nhưng vẫn không sync được từ 99 sang z10
    Từ 99 bác syn với gmail thì tự nhiên z10 sẽ có thôi mà bác

Trích dẫn Gửi bởi aviaiva
    Từ 99 bác syn với gmail thì tự nhiên z10 sẽ có thôi mà bác
    Ý mình muốn là khi mình add1contact vào 99, làm sao để nó tự động sync lên gmail. Sau do z10 cua mình sẽ sync contact đó o từ gmail về danh bạ của z10 và ngược lại. Tks

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Mẹo truy lục contact Gmail và lưu ý khi add SĐT vô contact Facebook
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 08-05-2015, 01:14 AM
  2. Sao lưu danh bạ có kèm liên kết (Link) giữa Gmail contact + Facebook contact
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 08-03-2015, 07:05 PM
  3. Lỗi khi sync Contact từ Gmail
    Bởi langkhach03 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 12-08-2014, 12:55 PM
  4. Xin hướng dẫn đồng bộ contact với gmail?
    Bởi trong diễn đàn BlackBerry 83XX
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 22-04-2014, 04:10 PM
  5. HỎI: Force Sync Contact trên BB10 và Chuyển từ Gmail sang Local
    Bởi mypham0502 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 05-03-2014, 07:36 PM