Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 80
    Mấy hôm vừa rồi nhân dịp BBM update với tính năng chia sẻ vị trí thời gian thực Glympse, rồi ứng dụng InstarVenue với chức năng chèn thông tin thời tiết tại vị trí hiện tại vào ảnh ... nên thấy có nhiều anh em than phiền

GPS trên

BB10 không chính xác. Đang ở Việt Nam mà nó cho sang Châu Mỹ xa xôi ...

Một số bạn đã cho rằng thiết bị BB10 bị lỗi hoặc bản OS bị lỗi... nên đã thử cài lại OS, kết quả là vẫn sai lệch như cũ. Vậy nguyên nhân là gì?

Và hôm nay cũng có một bạn hỏi mình trên Facebook về vấn đề này, chợt nhớ ra là cơ chế định vị GPS bây giờ nó đã cải tiến rất nhiều. Các thiết bị di động sử dụng A-GPS sẽ kết hợp sóng của nhà mạng để định vị dựa vào tọa độ của các cột BTS nó đang kết nối tới, và ngoài ra, nó còn dùng cả điểm kết nối Wifi để định vị. Cụ thể về việc dùng Wifi để định vị tọa độ như thế nào anh em Search Google nhé

Và đây là đoạn hội thoại của mình
    Như vậy, không phải BB10 định vị GPS sai, không phải do bản OS mới có vấn đề, không phải BBM, GMaps, InstarVenue hay các ứng dụng khác định vị không tốt. Mà là do nó dùng cái điểm Wifi mà bạn đang kết nối tới để định vị. Và Wifi là nguyên nhân chính dẫn đến sai số đó.

Do vậy, nếu anh em thấy bị định vị sai lệch, hãy thử loại trừ Wifi trước khi nghĩ đến các nguyên nhân khác nhé. Anh em nào còn thấy lý do nào khác dẫn đến sai số trong việc định vị GPS trên BB10 thì chia sẻ nhé

P/S: không phải wifi lúc nào cũng sai lệch, mà nếu ta thấy bị sai lệch thì trước tiên nên nghĩ tới nó để loại trừ thôi

Guest
    Khi dùng os bản leak 1925 em thấy khi bật GPS là xuất hiện biểu tượng GPS ngay, giờ dùng bản of thấy GPS báo bật rồi mà biểu tượng GPS xuất hiện hơi chậm.

Dò đường em dùng bản đồ sygic offline (mạng 2G không kết nối dữ liệu) thấy GPS khá chuẩn, thường sai số khi ở trong nhà, còn ra ngoài đường thì thấy sai số cộng trừ khoảng 5->15m

Guest
    May quá em chưa kết nối wifi trên BB10 của em nên thấy GPS nó cũng được được. Kết nối wifi là không vô được Twitter.

Cũng một phần do các bộ định tuyến wifi nó không được cập nhật firmware.

Mình chỉ thấy BB định vị GPS chậm, mặc dù kiểm tra số vệ tinh thì lúc nào cũng 18-22 vệ tinh.

Càng di chuyển thì GPS càng chính xác, do đó ra đường chạy xe và định vị sẽ chính xác hơn ngồi trong phòng.

Không biết thế nào mà em ngồi trong nhà xài wifi share location trong BBM thì hình hiện lên dấu location ở tận Châu Phi, nhưng click vào đó hoặc Maps thì ra đúng ngõ nhà em luôn. Tốt thế chứ.

em lại thấy nó không được chuẩn xác lắm, không như các thiết bị bbos cũ. Báo lệnh khá xa so với vị trí của thiết bị. Em ít khi dùng wifi mà toàn dùng của nhà mạng

Trích dẫn Gửi bởi Shellingfox
    Cũng một phần do các bộ định tuyến wifi nó không được cập nhật firmware.

Mình chỉ thấy BB định vị GPS chậm, mặc dù kiểm tra số vệ tinh thì lúc nào cũng 18-22 vệ tinh.

Càng di chuyển thì GPS càng chính xác, do đó ra đường chạy xe và định vị sẽ chính xác hơn ngồi trong phòng.
    Đúng rồi bạn, ra đường nó tóm được tín hiệu của Vệ tinh nên tọa độ là chính xác nhất. Nên cái đang bàn là khi ở trong nhà, không có sóng vệ tinh, mà nó lại ưu tiên wifi hơn 3G nên một số anh em bị báo tọa độ với sai số lớn thôi

Trích dẫn Gửi bởi CFĐ.
    em lại thấy nó không được chuẩn xác lắm, không như các thiết bị bbos cũ. Báo lệnh khá xa so với vị trí của thiết bị. Em ít khi dùng wifi mà toàn dùng của nhà mạng
    Thuật toán định vị là nó cứ ưu tiên cái nào ra trước lấy trước, nên dựa vào Wifi thường là nhanh nhất, nhưng sai số cũng lớn nhất. Sau đó nó sẽ cố gắng thu thập tín hiệu từ các nguồn khác tin cậy hơn để điều chỉnh tọa độ dần dần.

Bạn có thấy là khi mở một ứng dụng nào đó cần xác định tọa độ, ban đầu nó ra một vị trí khá nhanh, sau đó nó liên tục thay đổi, dịch chuyển và thường phải một lúc sau nó mới ổn định đúng không?

cả đêm qua e mất ngủ với e Q10 cứ nghĩ nó bị lỗi phần cứng. vì e hỏi bác gu gồ thấy ae chỉ cách reset lại máy rùi nào là uprom lại. Thế rồi làm thử bước là reset lại máy 2,3 lần nhưng ko được, cuối cùng phải uprom lại...điên cả máu mà uprom lại chẳng ăn thua. May sao chợt nhớ đến a vnbb và cuối cùng là cũng có được kết quả
    P/s: đêm qua mất ngủ sáng lên cơ quan gật gà gật gù á =))

Trích dẫn Gửi bởi meocucdien
    Không biết thế nào mà em ngồi trong nhà xài wifi share location trong BBM thì hình hiện lên dấu location ở tận Châu Phi, nhưng click vào đó hoặc Maps thì ra đúng ngõ nhà em luôn. Tốt thế chứ.

View attachment 6905

View attachment 6906

View attachment 6907
    Cái hình đầu kiểu như là hình minh họa thôi, thấy tọa độ nó cũng vẫn đúng là 21 & 105 mà

Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 59
    Bài viết cuối: 20-03-2014, 05:57 PM
  2. Thảo luận về màn hình OLED trên BlackBerry A10
    Bởi vnsimp0202 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 02-11-2013, 08:20 PM
  3. [Thảo luận] Các bạn có cảm thấy 'nhớ' phím Back (Escape) khi chuyển sang dùng BlackBerry 10?
    Bởi trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 28-04-2013, 11:32 AM
  4. [Thảo luận] Hình ảnh thực tế của BlackBerry X10 sẽ như thế nào?
    Bởi chothuenha87 trong diễn đàn Tin tức BlackBerry
    Trả lời: 38
    Bài viết cuối: 02-01-2013, 03:29 PM
  5. [Thảo luận] Anh em có biết Z10 trên BlackBerry 10 là gì không?
    Bởi asp12345 trong diễn đàn Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 14-12-2012, 10:25 AM